หัวข้อ: บ้านมหา..ร้อยเรียง..อารมณ์..ศิลปิน

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

บ้านมหาโพสต์ บ้านมหา..ร้อยเรียง..อารมณ์..ศิลปิน

บ้านมหา.....เรียบเรียง.อารมณ์ .ศิลปิน

บ่อยครั้ง....ที่ผมสังเกตสิ่งที่เป็นเอกลักษณ์..จุดเด่น ของเว็บไซด์บ้านมหาดอทคอม แห่งนี้ก็คือความที่เป็นธาตุแท้..วิถี จะ being หรือ nature(ป้าด..ปะกิตพุ้นแล้ว)ก็แล้วแต่ เป็นเว็บที่เปิดเผยความเป็นอยู่ที่เป็นธรรมชาติ ของเพื่อนสมาชิกหลายๆคน ได้อย่างลงตัว

ถ้ามองในด้านศิลปินแล้ว เป็นเรื่องราวหลายด้าน ถ้าเราไม่เลือกเสพเฉพาะการติดต่อสื่อสารอย่างเดียวที่หาได้ทุกที่ทุกเว็บอยู่แล้ว แต่ที่นี่มีมากกว่า มากกว่าความเป็นเว็บไซด์ธรรมดาเว็บหนึ่ง

ผมได้เห็นกระทู้ถามตอบแสดงความคิดเห็น ได้เห็นวรรณกรรมข้อเขียนเกี่ยวกับการดำเนินชีวิต บทกวีเกี่ยวกับความรัก ต่างๆที่ผุดขึ้นมาในแต่ละวัน ก็อดที่จะยกย่องชื่นชม ความเป็นตัวตน ความเป็นศิลปิน ของเพื่อนสมาชิกชาวบ้านมหาไม่ได้ จะว่าไปแล้วก็เหมือนศิลปิน.... คือต่างคนต่างความเป็นอยู่ ต่างอารมณ์ ต่างสถานที่ ก็สามารถที่จะถ่ายทอดความรู้สึกนึกคิด ผ่านหน้าต่างบานเล็กบานนี้ ให้คนอื่นได้รู้ได้สัมผัสและผ่อนคลาย.. อย่างลงตัว

แม้จะเป็นบทความที่แสนจะธรรมดา กระทู้ที่ดูอาจเชย นี่คือเสน่ห์ของแต่ละคน บางคนอาจจะเขียน เรียบเรียง สำนวนไม่เก่ง แต่การที่อยากถ่ายทอดให้ผู้อื่นได้รับรู้ด้วยโดยไม่ได้หวังว่าจะมีใครอ่าน หรือตอบเป็นสำคัญ ที่น่าชมเชยคือการจัดวาง เรียบเรียง หมวดหมู่ ต่างๆได้อย่างลงตัวของผู้ดูแลระบบและผู้ตรวจทาน ต้องขอปรบมือให้ผู้เกี่ยวข้องทุกท่านด้วยใจจริง

เหตุนี้เอง ผมเองก็เป็นอีกคนที่เพิ่งเข้ามาใหม่...เหมือนกับหลายๆคน ขอร่วมเป็น..ร่วมถ่ายทอด.. บทความ บทกวี กระทู้ต่างๆที่แสดงให้เห็นถึงธาตุแท้ nature (สันดานเดิม) ธรรมชาติ ความเป็นอยู่วิถีเดิมๆที่เราเคยพบของชาวอิสานบ้านเฮา ถึงผมจะเพียงแค่เริ่มต้น ก็จะพยายามทำ และแก้ไขให้ได้ไกล้เคียงกับคำว่าศิลปิน...เฟื่อร่วมถ่ายทอด แบ่งปันประสบการณ์ ให้ดีที่สุด ท้ายสุดก็ขอขอปรบมือให้ทุกๆคน...........ครับ

บ่าวข้าวจี่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 28-11-2010 at 12:08.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    นี่คือเสน่ห์ของ บ้านมหาดอทคอม ครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อืมมมม มาถ่ายทอดอารมณ์นำค๊า แต่ว่าเขียน เรียบเรียงบ่เก่ง คนตรงๆ
    ปากบ่หวานจะเป็นแบบปุ้ยนี่หล่ะจ้า อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ขอบคุณ อ.บ่าวข้าวจี่ครับที่ให้กำลังใจ จริง ๆ แล้วมีนักเขียนหลายครับในบ้านมหาแห่งนี้ และก็มีสิ่งที่เป็นประโยชน์หลายอย่าง หากเฮารู้จักนำมาใช้ครับ มุมหนึ่งกะอาจสิมีซุมเข้ามาเพื่อมาก่อกวนกะหลาย ซุมเข้ามาแสวงหาประโยชน์ด้านอื่น ๆ กะมี เรื่องนั้นกะบ่ต้องไปสนใจหยังหลายดอก

สิ่งหนึ่งที่เฮ็ดให้ผมอยู่บ้านมหาแห่งนี้คือเจตนารมณ์ของเว็บมาสเตอร์ที่มีแนวคิดที่จะอนุรักษ์ความเป็นคนอีสานไว้ อีกอย่างหนึ่งคือพวกเฮาเป็นคนอีสาน เสน่ห์ของคนอีสานคือ เข้ากันง่าย

การเข้ากันง่ายนี่กะมีข้อดีและข้อเสียหลายอย่าง อย่างหนึ่งที่ผมเป็นห่วงคือการไว้วางใจกันเกินไป ซึ่งนำไปสู่การหลอกลวงเรื่องอื่น ๆ และความสัมพันธ์เรื่องชู้สาว ซึ่งนับมื่อสิหลายขึ้น และเป็นคลื่นใต้น้ำที่สิเฮ็ดให้บ้านมหาสั่นคลอนในอนาคต หากมีการหึงหวง ยาดกัน มีปัญหาขัดแย้งกัน

แต่สิ่งที่เฮาเฮ็ดได้กะคือร่วมกันตั้งกระทู้หรือแสดงเจตนาที่แสดงออกวิถีของความเป็นคนอีสานออกมาให้หลาย ๆ ครับ

ขอบคุณบ่าวคนเดิมที่สร้างเว็บนี้ ขอบคุณพี่น้องทุก ๆ คนที่ร่วมกันเฮ็ดให้บ้านมหาแห่งนี้ ยังคงเอกลักษณ์และจุดยืนของความเป็นเว็บของคนอีสานต่อไปครับ

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    แม่นอีหลีครับอาจารย์เข่าจี่ บ้านมหานี่มีนักเขียนฝีมือดีหลายคนครับ บ่แน่ในอนาคตข้างหน้าอาจมีนักเขียนซีไรต์ พล พระยาแล กะเป็นได่ครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

เหตุผลทำไมผมจึงชอบเวปนี้

ถึงแม้ผมเองจะเรียนจบและทำงานในทางเทคโนโลยีด้านวิศวกรรม แต่มักกวีหลายแฮงครับ บ้านมหาดอทคอมนี่คือมุมพักผ่อนของผม หลายคนในหน่วยงานทั้งคนไทยทั้งคนเทศ ต่างพากันเข้าเวปไซน์ที่ได้รับความนิยมตามกระแส ผมถูกตั้งคำถามมากมายว่าทำไม เลือกที่จะเข้ามาเวปบ้านมหา ผมก็ชี้แจงเขาไปตามเหตุตามผลคือ "ผมเป็นคนอิสานถ้าบ่เข้าเวปคนอิสานสิให้ไปเวปได๋" ฝรั่งหลายคนเพิ่นเข้าใจ๋ครับเพิ่นยิ่งมักให้เปิดเมดเล่ย์ดนตรีอิสานให้ฟังอยู่เรื่อยๆ พูดถึงเรื่องกวี เวปบ้านมหา. เป็นแหล่งศูนย์รวมเหล่ากวีไต้ดินอิหลีครับ เป็นกวีดิบๆที่เสพได้ตรงๆผมมักอิหลีครับ หลากหลายเวอร์ชั่นแตกต่างกันไปตามลักษณะความชอบและประสบการณ์แต่ละท่าน และกะสิคอยติดตามผลงานและ แนวคิดของสมาชิกต่อๆไปครับ สำหรับผมเองกะมี ผลงานเล็กๆน้อยในแบบ กวีศรีอิสานลงไปในบางกระทู้แหน่อยู่ดอกในหัวข้อ มุมนักคิดนักเขียน ถึงอาจจะถึกอักขระแหน่บ่ถึกแหน่กะน้อมรับคำติชมด้วยความยิ่นดียิ่งครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    บ่เว่าหยังหลายดอกค่ะ...แค่อยากสิบอกว่ามื่อนี่ดีใจหลายที่ได้รู้จัก พี่ๆน้องๆในบ้านมหาแห่งนี้....
    ที่นี่เฮ็ดให้ชีวิต ชีวิตหนึ่งที่คิดว่าเจ้าของเดียวดายอยู่คนเดียวมาตลอด ได้พบกับเพื่อนๆพี่ๆ คนอีสานคือกัน ที่มีแต่ความจริงใจให้กันซะเป็นส่วนมาก นี่แหล่ะค่ะ..เสน่ห์ ของคน อีสาน....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    ผมเห็นด้วยกับอ้ายบ่าวเพิ่นเนาะครับ พี่ๆน้องๆเฮาแต่ละคนฝีมือใช่ย่อย อ่านแล้วเพลินและกะได่ข้อคิดที่ดีๆมากมายครับ ฮักแพงกันไว้ครับมีหยังผิดพลาดกะซ่อยกันเว้าจากันครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...ผมว่านับมื่อวัฒธรรมพื้นบ้านอิสานเฮาสินับมื่อหดหายไปเรื่อยๆๆ ..มาซ่อยกันเฮ็ดซ่อยกันฟื้นความทรงจำเก่าๆ กันคืนมา....อย่างเช่น...
    ...การละเล่นพื้นบ้านอิสาน...บักจักก่อหล่อ...บักอีๆๆๆจับ...บักมวยวง....ขี่ม้าส่งเมือง...ตีหิง
    ...บักไต่ขือ...บักซ่อนหา....อีกหลายๆๆๆบัก..ที่ยังจำบ่ได่ครับ
    และเกี่ยวกับงานบุญต่างๆๆ ...บุญปั้นเข่าจี่....ประเพณีเลี้ยงปู่ตา....บุญทอดเทียนต่างบ้าน เฮ็ดต้นเทียนไปทอดวัดต่างหมู่บ้าน แล้วชาวบ้านเพิ่นสิเฮ็ดกับเข่าเลี้ยงมีตำบักหุ่ง-ต้มปลา ของหวานกะมี บวชมัน ต่างๆๆ ส่วนมากสิเป็นมันนก..หัวขนาดนิ้วมือมีขนที่เปลือกเอามานึ่งๆๆ แล่วขูดเอาหนังออกแล่วเอามาบวชใส่กะทิแซ่บหลาย...หรือว่า งานบุญที่มีดอกโนย้อมสีต่างๆๆ ( ที่มาของดอกโน...ไปตัดต้นมอญ เลือกเอาต้นงามๆตรงๆ แล้วยามแลงพระตีกลอง ผุเฒ๋า-ผุแก่ -ผ่สาว -ผุบ่าวกะสิไปวัดกัน ซุมผุสาวกับผุเฒ่าเพิ่นกะสิพากันฝานดอกโน....เด็กน้อยคือเฮากะละเล่นเกมพื้นบ้านเฮาตามเดิ่นวัด...)
    ...ผุได่เคยสัมผัสคงจะจดจำได่....ทุกมื่อนี่ถามเด็กๆสมัยนี่บ่มีไผฮู่จักเลย.....มาซ่อยกันรื้อฟื้นกันเถาะครับ...

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    จาก thedon
    นี่คือเสน่ห์ของ บ้านมหาดอทคอม ครับ

ว่าจั่งซั้นละค่ะ...............