หัวข้อ: ตักบาตรบนหลังช้าง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสุรินทร์เหลา

ตักบาตรบนหลังช้าง

ขอเชิญพี่น้องบ้านมหาร่วมทำบุญตักบาตรบนหลังช้าง สัตว์คู่บ้านคู่เมือง ณ ลานอนสาวรีย์ศรีณรงค์จางวางเจ้าพ่อเมืองสุรินทร์ วันที่ 25 - 26 ก.ค. 53 และร่วมตั้งจิตอฐิฐานงดเหล้า 555 ซึ่งงานนี้มีทีนี่ที่เดียวในโลก สำหรับท่านใดที่อยากมากะ ยังไม่มีคู่ตักบาตรหนุ่มสุรินทร์ยังว่างนะครับพร้อมจะตักบาตรร่วมขัน อิอิ ไปนะครับ

ตักบาตรบนหลังช้าง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-07-2010 at 15:39. เหตุผล: เพิ่มรูปประกอบครับ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

วิถีคน-เลี้ยงช้าง

วิถีคน-เลี้ยงช้าง
    (ภาพนี้ สงวนสิทธิ์ห้ามคัดลอกก่อนได้รับอนุญาต)

น่าสนใจน่ะประเพณีตักบาตรบนหลังช้างแต่ยังไม่เคยเห็นเลย น่าจะมีภาพประกอบน่ะครับ
    แต่ก็คงจะมีเฉพาะแต่หมู่บ้านช้างน่ะ เหมือนช้างเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมต่างๆในชุมชน
    แต่งานบวชช้างนี้คุ้นเคยมากครับ สมัยอาบวชนาคหมู่ก็จ้างช้างมาแห่หลายสิบเชือก สนุกสนานแถมเด้กๆได้ดูช้างแบบไกล้ชิดด้วย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย กะเม็งสะเร็น; 06-07-2010 at 11:02. เหตุผล: ย่อรูปใหญ่เกินไป

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ออร กุน จะรอน จะรอน เน้อ บาท - ขอบคุณมาก ๆ นะครับ

ที่ส่งข่าวคราว คิดถึงสุรินทร์ แท้น๊อ ไปอยู่ที่ไหนก็คิดถึงแต่บ้านเราเน๊าะ ได้อ่านข่าวคราวของคนบ้านเราก็รู้สึกดีมาก ๆ แล้วครับ

พิธีตักบาตรบนหลังช้าง ตอนทำงานอยู่สุรินทร์ก็เคยดูอยู่ครับ รู้สึกว่าครั้งนั้นฝนตกด้วย อิอิ

ตามกระทู้นี้เลยครับ พี่ ลูกหินอินเตอร์ เคยโพสไว้แล้ว

http://www.baanmaha.com/community/thread13024.html

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛หนุ่มบ้านไกล๛; 06-07-2010 at 10:56.

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    กำลังวางแผนว่าจะกลับบ้าน เข้าพรรษาพอดีมีโอกาสจะแวะไปทำบุญน่ะครับ ขอบคุณที่ส่งข่าว

ศึกษาหาความรู้
    พอดีเลยสาวหล่ากะ สิไปนำอยู่ บ่ฮู้ว่าจะไปทันบ่นอ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ตอนแรกก็งงว่าตักบาตรบนหลังช้างเราคงต้องนั่งอยู่บนหลังช้างอีกตัวพอดูรูปแล้วถึงรู้เนาะประเพณีอันนี่เพิ่งเห็นนี่แหละค่ะสงสัยมีแต่ยุสุรินทร์เนาะค่ะ..........

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ GROOPPY
    น่าสนใจครับ ประเพณี บ้านเรา ยกระดับ ให้ความสำคัญ สัตว์ คู่ เมือง ให้ เด่น ผมว่าน่าสนับสนุนครับ