หัวข้อ: วิเคราะห์วิจารณ์ม่วนๆก่อนแข่งฟุตบอลโลก 2010 รอบรองชนะเลิศ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

พบปะพูดคุย วิเคราะห์วิจารณ์ม่วนๆก่อนแข่งฟุตบอลโลก 2010 รอบรองชนะเลิศ

วิเคราะห์วิจารณ์ : ได้เวลาอดหลับอดนอนกันอีกแล้วครับสำหรับคอบอล อิอิๆ ซึ่งการแข่งขันก็เดินทางมาถึงรอบรองชนะเลิศแล้ว ซึ่งทั้ง 4 ทีมที่เข้ารอบมาถือว่าเป็นสุดยอดทีมและผ่านเข้ามาอย่างสมศักดิ์ศรี

เกมกีฬามีย่อมแพ้มีชนะและการให้อภัยซึ่งกันและกัน ตรงนี้มากกว่าที่ผมชื่นชมเมื่อจบเกมทุกอย่างก็จบทุกคนเป็นเพื่อนกัน บรรยากาศของผู้ชนะจับมือและโอบกอดให้กำลังใจแก่ผู้แพ้ที่กำลังหลั่งน้ำตา ทุกครั้งที่มุมกล้องตัดมาหลังจบเกม และทำให้มองให้เห็นสัจจะธรรมว่า "ไม่มีผู้แพ้และผู้ชนะตลอดไปในเกมของกีฬา หรือแม้แต่การดำเนินชีวิต" ครับ

6 ก.ค. 53 01:30 อุรุกวัย Vs ฮอลแลนด์ ช่อง 9

อุรกวัยศักดิ์ศรีแชมป์ 2 สมัย ห่างหายจากทำเนียบแชมป์ไปนานจนแทบจะไม่มีใครรู้เลยว่าอุรกวัยเคยได้แชมป์โลก ซึ่งที่ผ่านมาก็ถูกมองเป็นเพียงไม้ประดับแค่นั้น แต่ปีนี้พวกเขากลับสร้างผลงานได้อย่างยอดเยี่ยม + ดวง+โชค เรียกได้ว่าผีถีบส่งเข้ามาถึงรอบรองชนะเลิศก็ว่าได้ อิอิๆ หรือว่าโชคและดวงพวกเขาใช้มันจนหมดแล้วหรือเปล่านี่ชักไม่แน่ใจเหมือนกัน ฮ่า

ส่วน ฮอลแลนด์ ทำผลงานได้อย่างสม่ำเสมอ โค่นบราซิลมาได้นับว่าไม่ธรรมดาสำหรับการแก้เกมของโค้ช ความขยันและทุ่มเทของนักเตะคือจุดเด่นของ ทีมฮอลแลนด์ สถิติของทั้งสองทีมที่พบกันหลังสุด อุรุกวัย แพ้ เนเธอร์แลนด์ 0-2 ปี 1974 เมื่อ 35 ปีที่แล้ว ชอบฮอลแลนด์ แต่รัก อุรุกวัย

ผลที่คาด อุรกวัย 2 ฮอลแลนด์ 1

7 ก.ค. 53 01:30 เยอรมัน Vs สเปน ช่อง 3

คู่นี้ถือว่าเป็นการโคจรมาพบกันอีกครั้งเพื่อล้างตาเมื่อคราฟุตบอลชิงแชมป์แห่งชาติยุโรป ปี 2000 ซึ่งในนัดนั้น สเปนเฉือนเอาชนะเยอรมันคว้าแชมป์ได้ 1-0 จากการยิงของ เฟอร์นันโด ตอร์เรส แต่การพบกันในนัดนี้หากมองตามรูปเกมแล้วเยอรมันเหนือกว่าเล็กน้อย

หลังจากที่ปราบเอาชนะและถล่มประตูทีมอังกฤษและอาร์เจนติน่ารวมกันถึง 8 ประตู นับว่าเป็นฟอร์มที่สุดยอดมากและน่าลำบากใจสำหรับทีมที่จะมาต่อกรด้วย แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีจุดอ่อนให้เห็นซะทีเดียว

สเปนเล่นในสถานะการณ์ที่เป็นรองคงเตรียมพร้อมแก้เกมมาอย่างดี ศูนย์หน้าฝากผีฝากไข้ได้เสมอ อย่าง เดวิด บีย่า จะเป็นตัวแปรสำคัญที่สามารถพลิกเกมได้ตลอดเวลา หาก คู่หูอย่าง ตอร์เรส เข้าฝักเมื่อไหร่แฝงหลังเยอรมันก็อาจพลาดท่าได้เหมือนกัน และเชื่อส่วนตัวลึกๆว่า สเปน น่าจะย้ำแค้นให้เยอรมันได้อีกครับ

ผลที่คาด สเปน 2 เยอรมัน 1 อาจถึงต่อเวลา

สถิติการครองแชมป์ฟุตบอลโลกของแต่ละทีม

เยอรมัน แชมป์ฟุตบอลโลก 3 สมัย 1954, 1974, 1990

อรุกวัย เคยได้ แชมป์ฟุตบอลโลก 2 สมัย ในปี 1930 และ 1950

สเปนและฮอลแลนด์ยังไม่เคยได้แชมป์โลก
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thedon; 06-07-2010 at 10:18.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อุรุกวัย 1-3 ฮอลแลนด์

เยอรมัน 1-1 สเปน ถึงยิงจุดโทษครับ สเปนเข้าไปชิงแน่นอน
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูไทยไกลบ้าน
    เยอรมัน ชิงกับ ฮอลแลนด์ ว่าซั่นดอก

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ฮอลแลนด์-อุรุกวัย
    ฮอลแลนด์ผู้เล่นสมบูรณ์กว่าหลาย คิดว่าต้องเล่นเกมบุกอย่างเต็มที่หวังจบในเกม
    อุรุกวัยเสียเปรียบเรื่องตัวผู้เล่นกองหน้าติดโทษแบนแล้วกะผู้เล่นเจ็บหลายคน แต่กองหลังเหนียว(อาจเล่นตัดเกมฮอลแลนด์บ่อย)
    เสียแค่ 2 ประตู แล้วกะชนะด้วยการยิงลูกโทษมาแล้ว
    คิดว่า อุรุกวัยหวังยันให้เสมอในเกมเต็มที่ เพื่อหวังไปเสี่ยงดวงในการยิงลูกโทษ ถ้าเป็นไปตามนี้ ฮอลแลนด์กดดันแน่นอน อาจพลาดได้

แต่ด้วยฟอร์มที่เหนือกว่าและทีมพร้อมกว่า(ปีที่มี แวนบาสเท่น อดีตนักเตะชื่อดังของฮอลแลนด์เป็นหัวหอกซะอีก) น่าจะชนะได้

ในใจแอบลุ้นทีมรอง เชียร์อุรุกวัย ที่เหลือหนึ่งเดียวของอเมริกาใต้ ให้เข้ารอบแบบมากับดวงจ้า (อยากเห็นเยอรมัน หรือสเปน เล่นกับบอลอเมริกาใต้ แม้บ่ได้เจอบราซิลก็ตาม)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวเมืองกะสิน; 06-07-2010 at 23:17.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    ย่านได้อ่านหนังสือพิมเอาดอกครับ ถ่าเบิ่งบ่อใหว วัยรุ่นง่วงนอน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ Boom69
    Khon kaen ThaiLand
    บล็อก
    4
    งานนี้สเปน..........มาแน่นอน
    นอนมาแล้ว....บีญ่า....สู้โว้ยยยยยยยย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่

พบปะพูดคุย

ผมว่าสเปนสิได่ซิงกับฮอนแลนด์ แต่บ่รุว่าไผสิชนะ

ถึงปีนี้เยอรมันสิมาแฮง แต่สเปนในปีนิพ้อมที่สู้เพื่อเข้าให้ได้ อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ แดนดาหาร
    ข่อยยยย...บ่ฮุ้...ข่อยมาวววว เบิ่งบ่จบเกมจักเทื่อ

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    อุรุกวัยเสียเปรียบเรื่องตัวผู้เล่นกองหลังโดนแบนทั้งเบิ๊ด มีตะฟอรันคนเดียวบ่ชนะดอกฟุตบอลต้องเล่นเป็นทีม
    ส่วนกังหัน ผู้เล่นถึงสิมีแบนแหน่กะเล่นแทนกันได้เบิ๊ดครับผม
    ผู้เล่นได้เปรียบ กังหัน ชนะ 1-0 ในเวลา
    ส่วน สเปน กับ เยรมัน
    สเปน เล่นลูกพื้นดีแต่บ่ดุดัน ส่วนมาที่สเปนชนะจะเป็นส้มหล่นมากกว่า
    เยรมัน ดุดันผู้เล่นฟิตทุกคน ละกะโตใหญ่ทั้งนั้น มีโอกาศหลายกว่้า
    เยรมัน 2-0 ในเวลาครับผม

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ผมบ่แม่นเซียนเด้อครับแต่ซิขอวิเคราะห์ตามความเห็นครับ
    อุรุกวัย กับ ฮอลแลนด์ ผมว่าเสมอกันในเวลา ต่อเวลาอีก 30 นาทีผมว่า ฮอลแลนด์ ชนะ 1 - 0 ครับ
    เยอรมัน กับ สเปน ผมว่า เยอรมัน ซิ ชนะ 1 - 0 ครับ
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง