หัวข้อ: ความเหมือน...ที่แตกต่าง(ลูกทุ่ง)

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

ดวงดาว The Star ความเหมือน...ที่แตกต่าง(ลูกทุ่ง)

จะว่าไปแล้วในโลกนี้ก็มีอะไรที่เหมือนที่คล้ายคลึงกันจนบางทีแยกไม่ออกก็มี ในวงการเพลงก็เหมือนกันครับ
    มีนักร้องลูกทุ่งหลายต่อหลายคน ในยุคเก่า จนถึงทุกวันนี้ที่ตั้งใจ หรือไม่ตั้งใจเลียนแบบเสียงของอีกฝ่ายหนึ่งได้ละม้ายใกล้เคียงมาก จนบางทีในเวทีการประกวดสมัยก่อน ให้ความสำคัญกับเสียงต้นแบบมาก อย่างเสียงของราชินีลูกทุ่ง พุ่มพวง ดวงจันทร์ ถือเป็นแม่แบบให้นักร้องรุ่นหลังเลียนแบบเยอะที่สุดอันดับหนึ่ง และยังเป็นร่องเสียงที่ยังขับกล่อมอยู่ในวงการจนถึงปัจจุบัน จะเห็นว่ามีนักร้องสาวชั้นแนวหน้าหลายคนในยุคนี้ เช่น ตั๊กแตน ชลดา น้องเอิร์น คัทลียา มารศรี แมงปอ ชลธิชา หรือแม้กระทั่ง ต่าย อรทัย และ กระแต โฟร์ทีน ทั้งหมดใช้ต้นแบบเสียงของพุ่มพวง ดวงจันทร์ทั้งนั้นเพื่อตามฝันของตัวเอง ยกเว้นบางรายเช่น ต่าย อรทัย เธอใช้เพลงของพุ่มพวงเข้าประกวดตามเวทีต่างๆแต่ก็ไม่ประสบผลสำเร็จ สุดท้ายต้องใช้เสียง ร่องเสียงที่แท้จริงของตัวเองจนทำให้เธอเองโด่งดัง และทำให้เสียงร้องร่องเสียงของเธอ กลายเป็นเสียงต้นแบบที่นักร้องสาวหลายคนทุกวันนี้เลียนแบบสำหรับนักร้องชายก็มีสมัยก่อนนิยมใช้เสียงของราชาเพลงลูกทุ่ง สายัณห์ สัญญา และ ของ พี่แอ้ว ยอดรัก สลักใจ
    ต้นแบบรายหลังนี้ยังใช้ได้อยู่จนถึงปัจจุบัน ส่วนต้นแบบเสียงของสายัณห์ สัญญา หลังจากสิ้นยุคเพลงดังของ สายัณห์ นิรันดร แล้วยังมองหาแหบมหาเสน่ห์คนใหม่ไม่มี จะมีก็เจ้า พงศ์น้อย ทินการ ของบ้านมหาเรานี่แหละ ฮา จะว่าไปแล้วทีมงานของผมเอง มีนักร้องที่เสียงเหมือนนักร้องที่ดังหลายคน เหมือนมากจนฉีกร่องเสียงไม่ได้เลย อย่าง กรุง รุ่งนิรันดร์ ที่ไปเหมือนไผ่ พงศธร ยังกะแกะ ผมให้หนีเสียงไผ่ยังไงก็ไม่สำเร็จ แม้กระทั่งเสียงพูด ยังเหมือนเลย นอกจากนั้นยังมี ก๊อบ อาณุสอน ที่เสียงไปเหมือน ก๊อต จักพรรณ์ แบบแยกไม่ออกเหมือนกัน วันหน้ามีโอกาสจะนำมาให้ฟังนะครับ และยังมีอีกหลายคน ว่าไปแล้วก็เหมือนดาบสองคมครับ สำหรับคนที่เสียงเหมือนนักร้องที่ดังสุดขีดเวลานี้ มันทำให้เจ้าตัวเอง ต้องตกอยู่ภายใต้ร่มเงาของต้นแบบอย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้ จะนำผลงานไปเสนอค่ายใหญ่พวกก็ไม่อยากรับ ถึงจะฉีกคอนเซ็บเพลงก็เถอะ เพราะการตลาดสมัยนี้ใครมาก่อนได้ก่อน และไม่มีค่ายไหนที่จะทำนักร้องสไตล์ก๊อปปี้ไปสู้อีกค่ายที่เขาลงทุนมาก่อน จึงทำได้แค่อาศัยเสียงต้นแบบหากินไปก่อน รอเวลาที่สมควรโชคเข้าข้างอาจมีหวัง...ก็ใช่ว่าเสียงเหมือนแล้วจะไม่มีโอกาสนะครับ ให้กำลังใจนักร้องรุ่นใหม่ทุกคน ฝึกไปเถอะครับ ฝึกให้ดีกว่าต้นแบบ เพราะทุกต้นแบบมีจุดอ่อนกันทั้งนั้น เราทำให้ดีกว่าต้นแบบ อารมณ์ เพลง การแบ่งลมเข้าจังหวะ ให้ดีกว่าต้นแบบ สุดท้ายความเหมือนที่เรามี จะแตกต่าง..ที่จะช่วยให้เราเดินทางในสายนี้...ได้อย่างภาคภูมิ และ มีคุณภาพ.....

ขอบคุณบ้านมหาโปรโมชั่น จากใจครับ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ปุ้ยก็เห็นด้วยกับความคิดท่านนั่นหล่ะค่ะ เป็นตัวของตัวเอง สร้างจุดเด่นของตัวเองก็แจ้งเกิดได้
    แม่นบ่ค่ะ เว้าปานมืออาชีพ อิ อิ อ้อ มีศิลปินอีกท่านหนึ่งเสียงเหมือนคุณพรศักดิ์ ส่องแสง
    ปุ้ยเกิดเพลงนึกว่าคุณพรศักดิ์ ประกาศเพลงหน้าแตกเลย ฮ่าๆๆ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    แมนครับอาจารย์ ก่อนสิมีแนวหรือหาเสียงจะของพ่อ มันช่างยากลำบากเหลือเกิน

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ยกโตอย่างอีกคนครับ คือ เสียงครู สุรพล สมบัติเจริญ หากผู้ได๋ได้เลียนเสียงเพิ่น ผมว่าหากินได้ซำบายเลยครับ เพราะว่าหาฟังยาก แต่ว่าผมนี่ร้องลูกทุ่งคงจิบ่รุ่งดอกครับ เพราะว่าเสียงผมดันไปคือ พี่บี้ เดอะสตาร์ ฮ่าๆๆ

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thedon
    ยกโตอย่างอีกคนครับ คือ เสียงครู สุรพล สมบัติเจริญ หากผู้ได๋ได้เลียนเสียงเพิ่น ผมว่าหากินได้ซำบายเลยครับ เพราะว่าหาฟังยาก แต่ว่าผมนี่ร้องลูกทุ่งคงจิบ่รุ่งดอกครับ เพราะว่าเสียงผมดันไปคือ พี่บี้ เดอะสตาร์ ฮ่าๆๆ

บ่คือแต่เสียงเด้จ้า หน้าตากะให้ยุ อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ป้ามีข้อเสนอ สำหรับคนที่ร่องเสียงใกล้คนดังทั้งหลาย ไปออกดันดาราในรายการตีสิบเดอจ้า เขามีวงพิเศษวงกอปปี้คนดังเลยจ้า แสดงเฉพาะกิจแต่บ่อแน่อาจสิดังกะได้ จารย์จี(เนียส)ลองเบิ่งเดอจ้า

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    เสียงผมคือไผ๋ว้า ................... คือหมาเยี่ยวลาดสังกะสี 555