หัวข้อ: อยากได้สองขั้นอ่านตรงนี้

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พบปะพูดคุย อยากได้สองขั้นอ่านตรงนี้

เพื่อน ๆ และน้อง ๆ ในที่ทำงานผม รู้สึกแปลกใจที่ผมได้รับโอกาสที่ดี ไม่ว่าเรื่องการพิจารณาบำเหน็จสองขั้น การที่หน่วยส่งไปศึกษา รวมถึงโอกาสพิเศษอื่น ๆ ที่ไม่น่าจะได้ "เอ๊ะ..ทำไมปีงบประมาณที่ผ่านมา ดัชนีดาวโจรพุ่งจัง" พร้อมกับหันหน้ามาทางผม

อ้าว โจร หมายถึง คนไม่ดี หรือผู้ร้าย เอ๊ะ ในสายตาของเขาผมเป็นคนเลวขนาดนั้นเชียวหรือ ?? ไม่ ๆ นะ เขาล้อเล่นต่างหาก เพราะเบื้องหลังการถ่ายทำของผม ใครที่ทราบประวัติแล้วจะหนาว เพราะแต่ก่อนทำงานโรงน้ำแข็งมาก่อน ฮ่า ๆ ๆ ๆ

คนที่ขยันทำงานแต่ไม่ได้ได้รับการพิจารณาตามที่ใจเราต้องการ ต้องหันกลับมาดูตัวเราว่าเราขยันแบบไหน เหมือนมวยขยันออกอาวุธแต่ไม่จะแจ้งก็ไม่ได้คะแนน มวยที่นาน ๆ ออกอาวุธทีแต่จะแจ้งกว่า ก็ต้องเดาใจกรรมการว่าชอบมวยแบบไหน แต่โดยหลักการทั่วไปแล้วต้องให้คะแนนมวยที่ออกอาวุธได้น้ำได้เนื้อมากกว่า

ในการทำงานใด ๆ ก็ตาม หัวใจสำคัญอยู่ที่การได้รับการยอมรับจากผู้บังคับบัญชา เพื่อนร่วมงาน โดยเน้นที่ประสิทธิผลของงาน คืองานสำเร็จและมีประสิทธิภาพ

คนที่ขยันทำงานทั้งชีวิตหนักเอาเบาสู้ทุกอย่าง แต่ไม่ประสบความสำเร็จในชีวิต เพราะอะไร เพราะไม่รู้จักพัฒนางานที่ทำ ความสำเร็จในชีวิตหลายคนมองที่มียศมีตำแหน่งที่สูงขึ้น นั้นเป็นแค่ภาพที่เห็นภายนอก และเป็นความรู้สึกของคนทั่วไป

เอ๊ะ..แต่ทำไมผมมองดูเพื่อนผมที่บรรจุพร้อมกันมียศมีตำแหน่งสูงขึ้น มีงานเพิ่มขึ้น โดนด่าโดนตำหนิมากขึ้น เครียดมากขึ้น ไม่ค่อยมีเวลาให้ครอบครัว

แต่...ความสำเร็จในชีวิตการทำงานในนิยามของผม คือ เราพอใจในตำแหน่งที่เราเป็นอยู่ ทำงานมีความสุข มีเวลาว่างให้ครอบครัว สุขภาพกายแข็งแรง สุขภาพจิตสดใส ไม่เจ็บไม่จน ก็น่าจะพอใจแล้ว เงินหมดยศยังอยู่ ฮ่า ๆ เพราะบั้นปลายของชีวิตพวกเราต้องกลับทางเดียวกันเช่นเดิม คือ กลับบ้านเก่า

แฮ่ ๆ เจ้านายครับ ผมไม่ได้คิดอะไรจริง ๆ นะครับ ครึ่งปีงบประมาณแรกผมได้ 1 ขั้น ครึ่งปีงบประมาณหลัง ถ้าได้อีก 1 ขั้น ก็คงจะดีนะครับเจ้านาย ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ อยากได้สองขั้นอ่านตรงนี้อยากได้สองขั้นอ่านตรงนี้
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 08-07-2010 at 09:05.

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ หนุ่มเมืองกาญจน์
    การพิจารณาขั้นเงินเดือนพิเศษ ( สองขั้น ) ผมเลิกฝันมาตั้งนานแล้วครับ ผมขอแค่
    1. อย่าไล่ผมออก ถ้าผมจะออกผมจะลาออกเอง / จะไปสมัคร อบต.คือเขา
    2. อย่าลดเงินเดือนผม เดี๋ยวไม่มีเงินพอหักสหกรณ์
    3. อย่าตัดเงินตอบแทนผม ( เงินสำหรับผู้ปฎิบัติหน้าที่เกี่ยวกับการป้องกันปราบปราม) เดี๋ยวไม่มีเงินหัก ฉุกเฉิน
    4. อย่ายุบสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เพราะตอนนี้ผมตัดอ้อย ทำนาไม่เป็นแล้ว

ปล. เว่ากะเว่าเถาะหวา ปีหน้าพิดนาผมเด้อครับเจ้านาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย หนุ่มเมืองกาญจน์; 07-07-2010 at 11:46.

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ป้าด...ชีวิตข้าราชการนี่กะบ่ได้แตกต่างกับการทำงานเอกชนปานได๋ ส่วนมากกะคือว่า...ค่าของคนอยู่ที่คนของใคร..ประกอบนำละครับอ้าย ผลงานกะคือสิ่งหนึ่งที่เราตั้งหน้าตั้งตาเฮ็ด แต่..สิมีคนเห็นบ่บุ แต่ว่าก็ทำหน้าที่ตัวเองให้ดีที่สุดเข้าไว้ก่อนละครับ....

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ maxwell007
    บล็อก
    14
    2 ขั้นบ่ 2 ขั้นมันเป็นไปตามโควต้าตั่วครับ ปีได่ฮอดคิวเฮากะเอ็ดดีนิดนึง ปีได่บ่แมนคิวเฮากะเลยตามเลย สบายสบายอย่าไปคิดมากครับ

ศึกษาหาความรู้
    ชีวิตของข้าราชการการทำงานก็ต้องการเป็นธรรมดา 2 ขั้น แต่การทำงานภายใต้การปกครองของเจ้านายซึ่งเป็นผู้รับเหมาด้วย จะทำไง จะขัดเขาเขากะไม่เห็นด้วย ลำบากใจอีหลี เลิกฝันดีกว่า 2 ขั้น และทำในสิ่งที่ถูกต้อง ไผที่ทำงานราชการคงเข้าใจเนาะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    ผมเป็นพนักงานบริษัทเอกชนคับบ่อมีขั้น แต่สิ้นปีหรือคบรอบปีการทำงานเงินเดือนขึ่นบ่อต่ำกว่าแปดเปอร์เซนต์
    สวัสดิการกะบ่อหน่อยบ่อหลาย แค่เงินเดือนรับเต็มๆบ่มีรายการหัก ประกันสังคมกะจ่ายเป็นธรรมเนียม(บริษัทจ่ายไห่)
    บ่อได้ไซ่เพราะประกันสุขภาพตัวท็อปที่บริษัททำไห้ วงเงินเหลือเฟือ
    แต่รับหลายปานได๋กะบ่พอไซ่ยังวาอ้ายๆเอ้ย เมิดหนี่สิลาออกไปยุบ้านดอก หาสมัคร อบต คืออ้ายหนุ่มเมืองกาญว่าดอก เงินเดือนบ่อหลายแต่บ่อต้องไซ่ กินงบกะไซ่บ่เมิด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    รับราชการอยู่ใน กทม. เงินเดือนไม่พอใช้เลยครับ ข้าราชการใหม่ เบิกค่าเช่าบ้านไม่ได้ เงินเดือน 7พันกว่าบาท +1500 (ค่าครองชีพ) จ่ายค่าเช่าบ้าน+ค่าน้ำ+ค่าไฟ 3000 ค่าอยู่ค่ากิน เกลี้ยง !! เดือนไหนเงินค่าครองชีพไม่ออก หักค่า กบข. + สหกรณ์ รายรับสุทธิ์ 6800 บาท สรุปคือ ทำงานใช้เงินเดือนเพียว ๆ ในแต่ละเดือน ไม่มีเงินเก็บ ไม่มีโอ อยากย้ายกลับบ้านเกิดแต่ไม่มีเส้น ต้องทำให้ครบปี หรือ 2 ปีก่อนค่อยทำเรื่องย้าย แต่ที่ดีใจคือได้ทำงานให้กับแผ่นดินไทย พ่อแม่เบิกค่ารักษาพยาบาลได้

ปล. เงินค่าครองชีพ 1500 ไม่ออกมา 3 เดือนแล้ว อนาถ !!!
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ๛หนุ่มบ้านไกล๛; 07-07-2010 at 12:24.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ กะทิสด
    ...เป็นตะของกิจการ กะเมื่อยคือกันครับ...เฮ็ดให่ค่าเช่า+ ค่าลูกน้อง ( จริงๆ เป็นลูกพี่เฮา) ..แทบสิบ่เหลือ...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เด็กชายยอด
    ไคแหน่ยุครับปีนี่ลอยมาแล่วจำไว่เด้อครับแหม่นเฮ็ดงานดีปานใด๋วันเกิดเจ้านายเพิ่นอย่าลืมหิ้วกระเช้าวันเกิดคุณนายอย่าลืมผ้าไหมไปต้อนไปฝากมวยแหม่นตีดีปานใด๋คันซื่อค่ายบ่ดีกะซะนะยากเด้อครับอิอิอิ........อย่าลืมว่าระบบข้าราชการไทยเฮายังเป็นระบบอุปถัมภ์ยุเด้อครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ฮ่วย เว่าเรื่องการทำงาน อย่าเว่าเรื่องเงินน๊าเว่ย มันเจ็บกระดองใจแมะ

ไสล่ะ..หล่า ๆ ๆ หาแนวมางัดกระปุกออมสินแน พ่อสิไปซื้อปลาทูมาแจ่ว

เป็นจั่งซี่อีหลีครับชีวิตข้าราชการไทย

Tags for this Thread