หัวข้อ: ผีมีจริงหรือไม่ พะนะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน

เรื่องฮิตน่าอ่าน ผีมีจริงหรือไม่ พะนะ

ความเชื่อย้ายภูเขาได่ทั้งลูก
    อันความเชื่อนั้นมีทุกเพศทุกวัย ทุกเชื้อชาติศาสนา ทุกสาขาอาชีพ เรียนมากเรียนน้อย ต่างมีความเชื่อแตกต่างกันไปแทบทั้งสิ้น
    บ่าวจอบบ้อนมีคำถามในใจอยากให้ผู้รู้มาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นซึ่งกันและกัน
    ใหนๆเฮากะเกิดมาแล่ว บ่าวจอบบ้อนผู้ต่ำต้อยด้อยปัญญา กะบ่อยากตายถิ่มไปซื่อๆก่อนสิตายไปกะขอให้ฮู้จริงสาก่อนเถาะ ขอคำตอบที่เชื่อถือได่เด้อครับ

ไผเคยเห็นผีแบบจะๆ มาเว่ามาจาให้บ่าวจอบบ้อนฟังแนครับ อยากฮู้ ผมอยากสนทนาธรรมกับผู้รู้ครับ อย่างน้อยคงเป็นประโยชน์ต่อสังคม
    01.หากคนตายแล่วเป็นผี ฉะนั้นสัตว์ทั้งหลายที่มีชีวิตตายไปแล่วกะต้องเป็นผีเช่นกัน ผีเป็นแบบได๋ไผเคยพบเคยเจอมา เว่าสู่ฟังแนครับ
    02.นรก-สวรรค์มีจริงบ่ ขอคนที่เคยไปมาแล่วเด้อครับมาตอบให้ฮู้แน (อย่าเอาจากที่ฟังมาเด้อครับเพราะว่าการฟังเขาเล่ามาพิสูจน์ยังบ่ทันได่)
    03.บาป-บุญที่หมู่เจ้าเข้าใจเป็นแบบได๋
    04.คาถาอาคม มีจริงบ่ หากมีจริงขอคำอธิบายแนเด้อครับ
    05.สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงหรือไม่
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจอบบ้อน; 07-07-2010 at 17:40.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    ตามคำถามข้อที่01.....หากทุกคนว่าคนที่ตายไปเป็นผี ปลา-ไก่-เป็ด-หมู-วัว-และสัตว์อื่นๆที่มีชีวิตตายไปกะย่อมเป็นผี

ฉะนั้น..สัตว์เหล่านั้นตายไปแล่วเป็นหยังคือบ่มาหลอกคน และเป็นหยังคือบ่เห็นสัตว์เหล่านั้นย่านผีของสัตว์สายพันธุ์เดียวกัน

แต่คนเป็นหยังเวลาตายจากกันจั่งย่านกันเอง และเวลาเอาคนไปเผาหรือฝังเป็นหยังคือเอิ้นว่าป่าช้า ห้องครัวประจำบ้านเฮา

ล้วนแล้วมีแต่สัตว์ต่างๆมาตายเพื่อแลกเปลี่ยนเป็นอาหารของคนเฮาคือบ่ย่านห้องครัวของเฮาเอง ทั้งๆที่มันกะทำหน้าที่บ่ต่างจากป่าช้าคือกัน

แล้วเป็นหยังสัตว์เหล่านั้นคือบ่หลอกคน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจอบบ้อน; 07-07-2010 at 17:56.

รอบยิ้มพิมใจ

บ่เคยเห็นดอกจ้า
    แต่กะเชื่อเรื่องวิญญานมีจริงค่ะ แต่จะมาให้เราสัมผัส รู้สึกได้ คงจะแตกต่างกันไป
    ตัวขะน้อยเป็นคนที่ผูกพันธ์กับยายมาตั้งแต่เด็ก ยายเลี้ยงมาค่ะ เพราะพ่อกับแม่ยุ่งเรื่องงาน
    แต่ตอนยายเสีย ขะน้อยบ่ได้อยู่ดูใจเลยค่ะ เพราะยังอยู่ที่นี่ จะกลับก็กลับไม่ได้
    (เพราะกลัวมีปัญหาเรื่องวีซ่า ตอนนั้นทำเรื่องต่อวีซ่าอยู่ เค้ายังไม่ให้กลับค่ะ)
    ตอนยายป่วย แม่โทรมาบอกว่ายายไม่กินข้าว ขะน้อยก็บอกว่า ยายกินข้าวเด้อ (พิมพ์ไปน้ำตาไหลไปT T)
    เดี๋ยวกะได้เมือบ้านไปหายาย ยายก็จะกินข้าว แต่ในที่สุดก็ไม่ได้กลับค่ะ จนยายเสีย
    หลายปีผ่านไปจนได้มีโอกาสกลับบ้าน กลับไปหนึ่งอาทิตย์ค่ะ พอถึงคืนวันที่จะมากรุงเทพ
    คืนนั้นทั้งคืน ได้กลิ่นธูปค่ะ (แต่ตอนนั้นไม่คิดอะไรคิดว่าพ่อจุดยากันยุง) กลิ่นแรงมากจนปวดหัว
    ตอนเช้ามาก็บ่นกับแม่ว่า พ่อกับแม่จุดยากันยุงอะไรกลิ่นแรงจัง ได้กลิ่นจนปวดหัวเลย (พอพูดจบกลิ่นค่อยๆหายไปค่ะ)
    พ่อกับแม่มองหน้ากัน แต่ไม่ว่าอะไร(กลัวว่าขะน้อยจะกลัว) พอขึ้นเครื่องบินจากฮ่องกง ไปแคนนาดา
    ไฟในเครื่องสว่างตลอดทั้งลำค่ะ ช่างเครื่องก็หาสาเหตุไม่ได้ พอลงจอดแล้วก็หายค่ะ (ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไรหรือยายมาส่ง
    เพราะเดินทางคนเดียวหรือเปล่า) ก็ยังสงสัยจนเท่าทุกวันนั้นและค่ะ ทางสายการบินคืนเงินให้ด้วย 20 เหรียญ อิอิอิ

01.หากคนตายแล่วเป็นผี ฉะนั้นสัตว์ทั้งหลายที่มีชีวิตตายไปแล่วกะต้องเป็นผีเช่นกัน ผีเป็นแบบได๋ไผเคยพบเคยเจอมา เว่าสู่ฟังแนครับ
    ตอบ ตั้งแต่เกิดมาบ่เคยเห็น หรือได้สัมผัสกับวิญญานสัตว์เลยค่ะ

02.นรก-สวรรค์มีจริงบ่
    ตอบ บ่ฮู้ดอกจ้าว่ามีจริงบ่ แต่ขะน้อยกะเชื่อว่าทำดีได้ดีค่ะ

03.บาป-บุญที่หมู่เจ้าเข้าใจเป็นแบบได๋
    ตอบ บาป-บุญ ก็คือผลของกรรม กรรมก็คือการกระทำ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ขะน้อยเชื่อแบบนี้จ้า

04.คาถาอาคม มีจริงบ่ หากมีจริงขอคำอธิบายแนเด้อครับ
    ตอบ น่าจะมี แต่บ่เคยเห็นหรือสัมผัสเลยค่ะ

05.สิ่งศักดิ์สิทธิ์มีจริงหรือไม่
    ตอบ อยู่ที่ใจที่จะเชื่อ ศรัธทาต่อสิ่งไหนค่ะ แต่ละชาติศาสนาก็จะเชื่อแตกต่างกันไป
    ส่วนตัวแล้วยังบ่ได้สัมผัสกับเรื่องนี้ จึงยังหาคำตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ
    LET IT BE...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    โอ่วเนาะ เจ้ากะดาย ..
    ๑. อันนี้กะบ่เคยเจอเด้อจ้า แต่เคยอ่านในเวบบอร์ดว่ามีคนถ่ายภาพติดวิญญาณเรื่องออกมาในภาพต่างๆ กะตามที่เคยอ่านในบอร์ดทั่วๆไปอ่ะล่ะจ้า แต่กะยังรอการพิสูจน์คือกันว่ามันคืออิหยังแน่
    ๒. ฮ่าๆๆ โอ้ยยน่อ บ่เคยไปละเนาะเทิ้งสวรรค์และนรก แต่ในความคึดของขะน้อย เข้าใจว่า สวรรค์กะอยู่ในอก นรกกะอยู่ในใจเฮานิล่ะจ้า
    ๓.สำหรับความเข้าใจขะน้อย ทั้งบุญและบาป กะคือผลของการกระทำของเฮาเองบ่ว่าสิเป็นทั้งการคิดซือๆหรือลงมือกระทำ ซึ่งเกี่ยวกับกระบวนการความนึกคิดและสามัญสำนึกของเฮานำ เหตุผลคล้ายๆข้อที่สองค่ะ
    ข้อ๔และ๕ โนคอมเม้นท์ค่ะ เพราะบ่รู้อิหลีค่ะและกะบ่ลบหลู่นำค่ะ..แฮะๆ
    มองต่าง..อย่างปลง

เรื่องฮิตน่าอ่าน

อ้างถึงพี่ @ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน

ตอบ ตั้งแต่เกิดมาบ่เคยเห็น หรือได้สัมผัสกับวิญญานสัตว์เลยค่ะ

02.นรก-สวรรค์มีจริงบ่
    ตอบ บ่ฮู้ดอกจ้าว่ามีจริงบ่ แต่ขะน้อยกะเชื่อว่าทำดีได้ดีค่ะ(ทำดีได้ดี พิสูจน์ได่อันนี้เห็นด้วยครับ)

ตอบ บาป-บุญ ก็คือผลของกรรม กรรมก็คือการกระทำ ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ขะน้อยเชื่อแบบนี้จ้า

ตอบ น่าจะมี แต่บ่เคยเห็นหรือสัมผัสเลยค่ะ(คำว่าน่าจะ เป็นช่องว่างให้ความเชื่อเข้ามาคอบงำ ดังนั้นเฮาเชื่อยังบ่ท่านได่ว่ามีหรือบ่มี หากเฮาพิสูจน์บ่ได่กะแสดงว่าบ่มีแม่นบ่ครับ)

ตอบ อยู่ที่ใจที่จะเชื่อ ศรัธทาต่อสิ่งไหนค่ะ แต่ละชาติศาสนาก็จะเชื่อแตกต่างกันไป
    ส่วนตัวแล้วยังบ่ได้สัมผัสกับเรื่องนี้ จึงยังหาคำตอบไม่ได้เหมือนกันค่ะ

ขอบคุณครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนข้อมูล บ่าวจอบบ้อนสิเข้ามาสนทนาธรรมทุกคำตอบ เพื่อเป็นข้อมูลให้ผู้เข้ามาหาโดยเฉพาะน้องๆนักเรียนครับ เนื่องจากเว็บบ้านมหาเป็นศูนย์รวมข้อมูลหนึ่งที่นักเรียนเข้ามาสืบค้นข้อมูล เป็นแบบอย่างที่ดีให้น้องๆรุ่นหลังได่เฮ็ดตาม

เรื่องฮิตน่าอ่าน

อ้างถึงคำพูดของ @mikaze

โอ่วเนาะ เจ้ากะดาย ..
    ๑. อันนี้กะบ่เคยเจอเด้อจ้า แต่เคยอ่านในเวบบอร์ดว่ามีคนถ่ายภาพติดวิญญาณเรื่องออกมาในภาพต่างๆ กะตามที่เคยอ่านในบอร์ดทั่วๆไปอ่ะล่ะจ้า แต่กะยังรอการพิสูจน์คือกันว่ามันคืออิหยังแน่
    ๒. ฮ่าๆๆ โอ้ยยน่อ บ่เคยไปละเนาะเทิ้งสวรรค์และนรก แต่ในความคึดของขะน้อย เข้าใจว่า สวรรค์กะอยู่ในอก นรกกะอยู่ในใจเฮานิล่ะจ้า (คำตอบนี้สัมผัสได่ น่าเชื่อถือครับ)
    ๓.สำหรับความเข้าใจขะน้อย ทั้งบุญและบาป กะคือผลของการกระทำของเฮาเองบ่ว่าสิเป็นทั้งการคิดซือๆหรือลงมือกระทำ ซึ่งเกี่ยวกับกระบวนการความนึกคิดและสามัญสำนึกของเฮานำ เหตุผลคล้ายๆข้อที่สองค่ะ(มีเหตุผลครับ)
    ข้อ๔และ๕ โนคอมเม้นท์ค่ะ เพราะบ่รู้อิหลีค่ะและกะบ่ลบหลู่นำค่ะ..แฮะๆ

ขอบคุณครับที่เข้ามาแลกเปลี่ยนความคิดเห็น เป็ฯประโยชน์ต่อบุคคลทั่วไปครับ โดยเฉพาะนักเรียนที่เข้ามาหาข้อมูลครับ

อุ้ย บอร์ดถืกย้าย สงสัยตั้งผิดตำแหน่ง

ลองพิมพ์ก่อนน๊า สิไปขึ้นหม่องโพสล่าสุดบ่ ขั่นมิดกะเซาโพส อิอิอิ

บ่ขึ้น แสดงว่า.....กะซั้นกะเซาโพส ไปหากินยานอนหลับก่อน
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย มั่วหน่าฮ่าน; 08-07-2010 at 16:52.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มสุรินทร์เหลา
    แต่เรื่องคาถานี่ผมเชื่อนะครับ เพราะผมเคยเห็นมาเลย มีทั้งคาถาดีไม่ดีอันนี้เป็นความเชื่อของบุคลแต่สำหรับผมเชื่อครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    ผี...น่าจะมีอิหลีครับ เพราะว่าอยู่ข้างบ้านมีหนุ่มสาวแต่งงานใหม่ๆ พอยามเช้าทางผู้หญิงมาจ่มว่า "มื้อคืนผีจับหัวเบิดคืน"...แสดงว่าผีมีอิหลีครับ..ฟันธง...
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif