หัวข้อ: ระบาย..ความโกรธ

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

สว่างใจ ระบาย..ความโกรธ

c06: มาระบายความโกรธ..กันเถอะc06:
    ตามหลักจิตวิทยาการระบายอารมณ์ที่อัดอั้นในใจออกมาเป็นพฤติกรรมใดๆถือเป็นทางออกที่ดีในการปรับตัวให้อยู่ในความพอดี..หรือความสมดุลย์แต่พฤติกรรมที่แสดงออกต้องไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนหรือเป็นอันตรายถึงจะเหมาะสมคะ..หลายคนมีวิธีระบายอารมณ์ความรู้สึกที่แตกต่างกันออกไป...วันนี้ต่ายขอมาเจาะลึก..วิธีการระบายอารมณ์โกรธ ของพี่น้อง
    อยากรู้ว่าท่านมีวิธีการแบบไหนที่ท่านรู้สึกว่ามันทำให้คลายโกรธได้จริงๆ

จากการสำรวจพบว่าวิธีการที่หลายคนใช้บรรเทาความโกรธได้จริงมีดังนี้นะคะ...
    ต่ายอยากให้พี่น้องที่เคยมีประสบการณ์โกรธ..แลกเปลี่ยนกันด้วยคะ

5 อันดับแรกที่มีคนเลือกปฏิบัติแล้วได้ผลดีคะ

1. ขว้างสิ่งของให้เกิดเสียงดัง เช่น ขว้างแก้ว ขว้างขวด ขว้างจาน
    วิธีนี้เป็นการระบายความพลุ่งพล่านของอารมณ์ ลงไปที่เสียงดังๆ คล้ายๆกับว่า
    เราได้ถ่ายทอดพลังลมปราณที่เลวร้ายออกไปจากใจ ทำให้ความโกรธหายได้เร็วคะ
    แต่มีข้อแม้ว่า..ต้องไปขว้างในที่ลับตาคนนะคะ...สมัยนี้มีคนหัวใสเปิดร้านให้เขวี้ยงแก้วแล้วคะ

2. ตะโกนเสียงดังๆ หรือ กรี๊ดๆๆๆดังๆยาวๆนานๆ ถ้าจะให้เนียนหน่อยก็ในห้องน้ำ
    หรือไม่ก็ให้ออกมาเป็นเพลงที่ลากลูกคอยาวๆ..คนจะได้ไม่แตกตื่นคะ

3. จับปากกามาขีดเขียนบนกระดาษซ้ำๆๆๆแรงๆๆให้ออกมาเป็นภาพลายเส้นศิลปะ
    กระดาษฉีกก็ไม่เป็นไร....เพราะ มันเป็นภาพศิลปะคะ

4. ตำกระเทียม ตำน้ำพริก หรือตำอะไรก็ได้คะทำซ้ำๆๆๆๆๆเสียงดังไม่เป็นไร
    เพราะลมปราณแห่งความโกรธมันจะถ่ายทอดลงไปตามแรงกระแทกขณะที่เราโขลก
    ได้ประโยชน์และได้ความอร่อยด้วยคะ

5. เล่นกีฬาที่มีเป้าทั้งหลาย เช่น ปาเป้า ยิงปืน เตะลูกโทษ นอกจากได้ถ่ายอารมณ์โกรธแล้วร่างกายยังแข็งแรง
    ดึงสติและสมาธิกลับมาเข้าตัวได้เร็วขึ้นด้วยคะ

ต่ายหวังว่าพี่น้องจะเลือกวิธีระบายความโกรธได้เหมาะกับตัวเองและที่สำคัญนอกจากเป็นการระบายความร้อนของอารมณ์ออกไปจากตัวได้เร็วแล้ว..
    สุขภาพจิตเราจะไม่เสื่อมคะ ......คนที่โกรธแล้วเก็บนิ่งไว้ควบคุมไว้ได้ถือว่ามีความอดทนดีแต่..
    ในทางจิตวิทยาบอกว่ามันเป็นคลื่นใต้น้ำหรือเป็นระเบิดเวลาที่รอวันระเบิด...อย่าให้เกิดขึ้นกับตัวเองนะคะ
    ฝึกจัดการกับอารมณ์ให้ได้ และที่สำคัญเลือกวิธีที่ไม่ทำให้ผู้อื่นเดือดร้อน...
    จึงจะถือว่าเราจัดการอารมณ์ได้อย่างเหมาะสม..และจะมีความแข็งแกร่งของจิตใจดีขึ้นคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต่าย; 11-07-2010 at 21:01.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    ก็แปลวิกฤตให้เป็นโอกาสได้ครับ...ผมเองเวลามีอาการดังกล่าวก็จะเล่นเวทให้หนักๆเลย...เอาแบบเต็มที่เลย...แรงมีเท่าไหร่อัดพลังปลดบ่อยออกให้หมดเลย แล้วนึกถึงหน้าคนที่ทำให้เราโกรธไปด้วย ผลออกมานอนหลับสนิท หมดแรงแทบไม่อยากลุกจากที่นอนเลย หรือไม่งั้นก็ออกวิ่งจ๊อกกิ้งให้สุดๆไปเลย...รับรองว่าคืนนั้นหลับเป็นตายเลยล่ะ....และหลังจากนั้นต่อมาอีก2-3 วันก็ยังจะหลับปุ๋ยไปอีกหลายวันเลยทีเดียว..หายเครียดไปเลยล่ะ....ร่างกายก็แข็งแรง ทานข้าวได้มากกว่าเดิมอีกด้วยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    ดีไปอีกแบบคับผม ดีกว่าไประบายใส่คนอื่นเน๊าะคับ อิอิ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ฮ่าๆๆ น้องต่ายเอ้ยย มีแต่ทางระบายม่วนๆเนาะจ้า สร้างสรรค์ๆจ้า ลองเบิ่งๆเนาะพี่น้องเฮา
    มองต่าง..อย่างปลง

Moderators สัญลักษณ์ของ ต่าย
    บล็อก
    5

พบปะพูดคุย

อิอิ....พี่มิกจ๋า...สำหรับพี่น้องบ้านมหาต้องหาแนวสร้างสรรค์ๆถึงสิคู่ควร พะนะ

อั่น..วิธีการระบายความโกรธ..5 อันดับที่ต่ายสำรวจมาให้
    ต้องกระทำในทันทีที่โกรธ..มันจึงสิได้ผลดีจ้า...
    อารมณ์อันรุ่มร้อนมันสิมีตกค้างอยู่ในใจน้อยกว่าการเก็บไว้แล้วไประบายเอาวันหลังๆจ้า

เคล็ดลับอีกอย่างนึงกะคือ แรกๆพยายามไประบายผู้เดียวก่อนเด้อจ้า...
    ผู้อื่นสิได้บ่โดนลูกหลง อิอิ...

จิตแพทย์ยืนยันว่า บ่ใช่สิ่งผิดปกติ ให้ทำได้จ้า ใหม่ๆเฮาอาจเลือกใช้วิธีแรงๆข้อแรกๆ
    ต่อมาพอจิตใจเข้มแข็งขึ้น..เฮากะสิควบคุมอารมณ์โกรธได้เอง..ปรับโตได้ในที่สุด
    กลายเป็นคนอารมณ์ดี..ผู้ใด๋ด่า กะบ่เคียดจ้า.
    ..:l-

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

ความเยือกเย็น บุปผาเทพ

ถ้าจ้ำโกรธยามได๋ กะมักจะระบายด้วยการ

ซักผ้า ถูบ้าน ล้างจาน ล้างรถ ฯลฯ

จนกว่ามันสิเซาโกรธ :l-
    ..Dreams it, Believe it, Do it..

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    พี่ปุ้ยก็บ่ได้โกรธแรงขนาดนั้นเด้อน้องต่าย ทั้งห้าวิธีคือซิใช้บ่ได้กับพี่ดอก

วิธีของพี่ก็คือ อยู่เงียบๆ สักพักเดี๋ยวก็หายเองจ้า เป็นเองก็ต้องหายเองได้นี่คือการรักษาอารมย์โกรธิีดอบบหนึ่ง
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

วิธีระบายความโกธร

ข้อ1 บ่ทำจ้าเสียดายของ(งกค้า แตกแล้วเอาคืนบ่ได้น้อ)
    ข้อ2 นี่ตะโกน "อ้ากส์"ดังๆในรถจ้า ได้ผลคือหายโกธรนิด แต่เจ็บคอ อิอิอิ
    ข้อ3 บ่ได้ทำค่ะ
    ข้อ4 อ่านพริกกระเด็นใส่ตา หรือครกแตก(ยายเคยขู่ไว้ ถ้าใครทำครกแตกจะโชคร้าย อิอิอิ)
    ข้อ5 เวลาโกธรบ่มีสมาธิดอกจ้า ยิงหยังกะบ่เข้าเป้าดอก อิอิอิ
    LET IT BE...