หัวข้อ: ข้าวคลุกกะปิห่อสาหร่าย

เกาทัณฑ์ ข้าวคลุกกะปิห่อสาหร่าย

ข้าวคลุกกะปิห่อสาหร่าย

อยู่ต่างบ้านต่างเมือง คึดอยากหยังก็ต้องเฮ็ดเองจ้า บางทีก็ได้แค่คึด แต่เฮ็ดบ่ได้ เพราะส่วนประกอบบ่มี
    หรือมีบ่ครบ ข้าวคลุกกะปินี่ก็ขาดหลายอย่าง แต่กะยังพอให้หายคึดฮอดรสชาติดั้งเดิมอยู่จ้า

เครื่องปรุง

• ข้าวสวย
    • กุ้งแห้งตัวเล็กทอดกรอบ
    • หอมแดงซอย
    • น้ำมันพืช
    • ไข่กรอกซอย
    • กะปิดี
    • หมูหวาน
    • พริกแห้งทอด
    • มะม่วงดิบ (เปรี้ยว) สับละเอียด
    • แผ่นสาหร่ายแห้ง
    • ไม้ไผ่สานสำหรับห่อซูชิ

วิธีทำ

1.ข้าวเย็นยีให้สวยเป็นตัว, กะปิห่อใบตองย่างไฟ, กุ้งแห้งทอดกรอบ, มะม่วงสับละเอียด,หอมแดงซอย, พริกขี้หนูซอยละเอียด พักไว้
    2.เทข้าวลงในชามอ่าง ใส่น้ำมันหมูเล็กน้อยพร้อมกะปิ ใช้มือคลุกให้เข้ากัน
    3.ห่อด้วยสาหร่ายเหมือนที่ห่อซูชิ คือ ใส่ข้าวที่เราทำไว้ในข้อ 2 ตามด้วยเครื่องต่างๆแล้วห่อด้วยไม้ไผ่สานสำหรับซูชิจ้า

วิธีทำหมูหวาน

1. หมูสามชั้นอย่างดี (หนังบาง, มันน้อย, เนื้อมาก) 1/2 กิโลกรัม ร้านเขาจะหั่นเป็นเส้นยาว ๆ เราก็มาหั่นเป็นชิ้นขนาด 1/2 นิ้ว นำไปลวกในน้ำเดือดพอให้หมูตึง ตักขึ้นพักไว้ (เก็บน้ำต้มหมูไว้)
    2. ตั้งกระทะพอร้อน ใส่น้ำตาลทราย 2 ช้อนโต๊ะ คั่วให้เหลือง ใส่น้ำปลาดี เติมน้ำต้มหมูลงไป(กะให้ท่วมหมูเล็กน้อย) ใส่หมูในข้อ 1 ลงไป เคี่ยวจนงวดด้วยไปอ่อน ชิมดูถ้ายังไม่เปื่อย เติมน้ำต้มหมูลงไปอีกปรุงรสด้วยน้ำตาล น้ำปลาดี โดยให้มีรสหวานนำ จนเหลือน้ำขลุกขลิก(ใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมง) เป็นอันเสร็จ

แมงปอปีกบาง

..............ข้าวคลุกกะปิห่อสาหร่าย.............
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 13-07-2010 at 03:09.
    LET IT BE...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แวะมากินข้าวคลุกกะปิสาหร่ายก่อนหมู่ อิอิๆ ขอบคุณสำหรับเมนูอาหารว่างตอนสวยครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    แต่ละเมนูน่าทานทั้งนั้นเลยครับ...
    เซียงเหมี่ยงฯ มักเฮ็ดกับข้าวคือกันแต่ว่าเฮ็ดออกมาแล้วบ่เคยจัดได้รูปแบบที่สวยงามเลยครับ ฮ่า ๆ ...
    เฮ็ดแล้วรสชาดใช้ได้กะโอเคแล้ว ภาพ ปลากรอบ(ประกอบ) สวยมาก ครับผม...

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    อืมม สิเป็นรสชาดแบบได๋น้อ แต่ข้าวคลุกกะปิซือๆกะแซบแล้ว ห่อสาหร่ายนำเนาะ สิคือฮารุมากิ ของทางญป บ่น้อ .. ขอบคุณสำหรับสูตรดีๆจ้า หาปุ่มขอบคุณบ่พ้อแม่ะเถ่า
    มองต่าง..อย่างปลง

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวoffit
    น่าทานมากๆครับ ต้องหาเวลาว่างๆลองทำทาน

thedon / ขอบคุณหลายๆค่ะ

เซียงเหมี่ยงฯ/ มักเฮ็ดกับข้าวกับถ่ายรูปนำค่ะ มักจัดแต่งให้มันงาม ฮ่าๆๆๆ เวลาคึดอยากหยังก็เอารูปมาดู ตอนบ่ได้เฮ็ดค่ะ ฮ่าๆๆ

มิค / บ่คือจ้า ฮารุมากินี่ต้องเอาไปทอดแม่นบ่ อันนี้ก็เหมือนกินข้าวคลุกกะปิกับสาหร่ายแหละจ้า

บ่าวออฟฯ / ขอบคุณค่า

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    คืดได้ไงนี้ นับถือๆๆ สุดยอดเลยจ้า

คุณนิ/ เมนูนี้ได้มาจากหนังสือคุณหมึกแดงจ้า ไม่ได้คิดเองค่ะ
    เห็นมันน่าสนใจดี ข้าวคลุกกะปิกับสาหร่ายญีปุ่น อยากรู้รสชาติอะคะ
    เลยลองทำดู พอดีมีสาหร่ายเหลือจากการทำซูชิค่ะ

Tags for this Thread