หัวข้อ: ฉันเองก็เป็น "คน"

ฉันเองก็เป็น "คน"

การที่เราจะคบหาหรือรู้จ้กใครสักคน ไม่ว่าจะในฐานะอไรก็ตาม สิ่งหนึ่งที่ควรท่องจำไว้อยู่เสมอก็คือ "คน" เป็นสิ่งทีชีวิต ที่มีทั้งด้านบวกและด้านลบอยู่ในนั้น
    อย่าตั้งใจกับคนหนึ่งคนมากเกินไป เพราะไม่มีใครอยากเห็นต้นเหตุของความล้มเหลว
    อย่าคาดหวังกับคนหนึ่งคนมากเกินไป เพราะไม่มีใครสามารถเป็นทุกอย่างที่ทุกคนอยากให้เป็น
    อย่าให้เวลากับคนหนึ่งคนมากเกินไป เพระไม่ว่าใครก็อยากมีช่วงเวลาของความเป็นส่วนตัว
    อย่าพยายามเปลี่ยนแปลงคนหนึ่งคนมากเกินไป เพราะนั่นจะทำให้เค้าไม่หลงเหลือความเป็นตัวของเขาเอง
    อย่าควบคุมชีวิตคนหนึ่งคนมากเกินไป เพราะมนุษย์มักจะหาวิธีการแทรกตัวเพื่อออกมาจากกฎที่ถูกกำหนด
    อย่าบีบบังคับคนหนึ่งคนมากเกินไป เพราะถ้าคนๆนั้นหลุดจากภาวะบีบบังคับมาได้ คุณจะกลายเป็นคนที่ถูกหันหลังให้ในทันที
    เธอลองมองดูฉันดีๆ ฉันมีลมหายใจ ไม่ใช่ภาพวาดที่สวยงามอยู่ตลอดเวลา ฉันเองก็เป็น "คน" เป็นสิ่งมีชีวิตที่มีสองด้านเช่นกัน

อยากรู้จักใครสักคน ต้องหัดเรียนรู้ความจริงของชีวิต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 15-07-2010 at 10:28. เหตุผล: แก้คำพิมพ์ผิด
    ชะตาฟ้าลิขิต...แต่ชีวิตเป็นของข้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ลุนนี ศรีเกษ
    ศรีสะเกษ กรุงเทพ จอมเทียนชลบุรี
    บล็อก
    1
    ขอขอบคุณธีรธาดาหลายๆเดอจ้า ที่เอาสาระมาให้อ่าน คันอ่านแล้วมีประโยชน์เอาไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจำวันได้ ป้ากะเข้ามาอ่านดุยุจ้า อะสิให้มันยาวแฮงมันจื่อบ่อได้เบิดจ้า เขาเอิ้นว่าทำดีมีประโยชน์ต่อเพื่อนร่วมโลก คันสิเอาแต่มันกับม่วน มันกะสิไปบ่อรอดหนาป้าว่า แม่นบ่อจ้า

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11
    ...ฅน ฅน ฅน คือ ข้อคิด
    กับทุกชีวิตคือจุดหมาย
    เร็วช้าสุดแท้คือปั่นปลาย
    ที่สุดท้ายจุดหมายที่เดียวกัน....
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมเป็นมนุษย์ครับ บางครั้งก็เป็น "คน" (กริยา) คือ มั่วไปหมดครับ ไม่รู้ว่าอะไรเป็นอะไร ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำครับ ผมเชื่อว่าทุกคนเป็นคนดี อยู่ที่จะเอาชนะใจตัวเองมากน้อยต่างกันเท่านั้น ที่สำคัญคือ การรู้เท่าทันกับสิ่งรอบข้าง ก็จะทำให้เราอยู่รอดปลอดภัยครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2

ฉันเองก็เป็นคน

แม่นคืออ้ายพลว่านั่นล่ะจ้า

ฉันเองก็เป็นคน

ขอให้ทุกๆ คน สู้ๆ นะคะ