หัวข้อ: เซิญร่วมอวยพร วันแม่แห่งชาติ ครับผม

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่

เรื่องฮิตน่าอ่าน เซิญร่วมอวยพร วันแม่แห่งชาติ ครับผม

เนื่องในเดือนสิงหาคมที่จะถึงเป็นวันแม่ชาติ จึงขอเซิญซวนพี่น้องร่วมอวยพรให้แม่ทุกคน

เซิญร่วมอวยพร วันแม่แห่งชาติ ครับผม

เซิญร่วมอวยพร วันแม่แห่งชาติ ครับผม

ใกล้ถึงวันแม่แล้วลูกรัก

ครบเก้าเดือนอุ้มท้องเจ้าร้องไห้
    ใคร?เจ็บเจียนขาดใจกลับไม่บ่น
    เลือดทั้งกายกลั่นไหลเป็นสายปน
    รักเข้มข้นพันผูกให้ลูกยา

จนผ่านวันผ่านเดือนหมุนเคลื่อนคล้อย
    เจ้าเด็กน้อยเริ่มมีแรงเริ่มแกร่งกล้า
    ค่อยสอนเดินสอนทำสอนคำจา
    สอนวิชาเรียนรู้ไว้คู่ใจ

จากวันนั้นถึงวันนี้หลายปีผ่าน
    จนวันวารเปลี่ยนสู่วัยผู้ใหญ่
    ส่งเรียนสูงศึกษามหาวิทยาลัย
    ได้อาศัยลูกแน่ยามแก่ชรา

สู้อาบเหงื่อต่างน้ำทำงานหนัก
    เพื่อลูกรักได้ผ่านการศึกษา
    เล่าเรียนจบจนคว้าปริญญา
    แม่ภูมิใจลูกมีตราปัญญาชน

มีครอบครัวอยู่เย็นเป็นฝั่งฝา
    คงหมดภาระใจไม่หมองหม่น
    ลูกคงมีความสุขไม่ทุกข์ทน
    แม่คนนี้ย่างเข้าแล้ววัยชรา...

นี่ใกล้ถึงวันแม่แล้วลูกรัก..
    อยากทายทักถามไถ่ได้พบหน้า
    สบายดีหรือเปล่าเจ้าลูกยา
    สื่อภาษาความรักจากหญิงนึง
    มีรูปถ่ายเก่าเก่าคลายเหงาบ้าง
    มีไอ้ด่างข้างกายคลายคิดถึง
    ภาพลูกน้อยผ่านวัยให้รำพึง
    เงียบหายซึ่งข่าวคราวเจ้ากลอยใจ

นั่น...หญิงชรา
    แลนัยน์ตาหม่นหมองอยากร้องไห้
    ฝากสายลมแสงดาวกล่าววอนไป
    ขอกลอยใจกลับคืนถิ่นก่อนสิ้นลม

ขอขอบคุณ กลอนวันแม่ : Thaipoem.com โดยคุณ ธันวันตรี

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ยังระลึกถึงบุญคุณแม่เสมอครับ ขอให้แม่อยู่เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ให้ลูกไปนาน ๆ ขอกราบลงตักแม่ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ต่วง; 20-07-2010 at 12:55.
    การที่จะประสบความสำเร็จได้ ต้องขึ้นอยู่กับความพยาม ความตั้งใจ สู้ฝ่าฟันอุปสรรคทุกอย่าง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ aew_manu
    ถึงแม่สิบ่อยู่แล้ว ลูกคนนี้กะยังฮักและระลึกถึงบุญคุณของแม่คือเก่าเด้อ ...

ค่าน้ำนม :: แม่นี้มีบุญคุณอันใหญ่หลวงที่เฝ้าหวงห่วงลูกแต่หลังเมื่อยังนอนเปลแม่เราเฝ้าโอ้ละเห่กล่อมลูกน้อยนอนเปลไม่ห่างหันเห ไปจนไกลเมื่อเล็กจนโตโอ้แม่ถนอมแม่ผ่ายผอมย่อมเกิดจากรักลูกปักดวงใจเติบ โตโอ้เล็กจนใหญ่นี่แหละหนาอะไร มิใช่ใดหนาเพราะค่าน้ำนม* ควร คิดพินิจให้ดี ค่าน้ำนมแม่นี้ จะมีอะไรเหมาะสมโอ้ว่าแม่จ๋า ลูกคิดถึงค่าน้ำนมเลือดในอกผสม กลั่นเป็นน้ำนมให้ลูกดื่มกินค่าน้ำนมควรชวนให้ลูกฝังแต่เมื่อหลังเปรียบดังผืนฟ้าหนักกว่าแผ่นดินบวช เรียนพากเพียรจนสิ้นหยดหนึ่งน้ำนมกิน ทดแทนไม่สิ้นพระคุณแม่เอย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ครูไทยไกลบ้าน
    วันแม่ปีนี่คงสิบ่ได้กลับดอกครับ แต่สิไปไหว้ไว้ก่อน เมื่อเข้าพรรษา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2

รักที่ไม่มีวันเปลี่ยนแปลง
    จะอยู่แห่งหนตำบลใหน
    แม้ลูกจะเป็นเช่นไร
    เจ้าก็คือดวงใจของแม่เอย

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ลูกทุ่งคือสายเลือด
    บ้านฝาง อ.กระนวน จ.ขอนแก่น-เชียงใหม่
    สำหรับผมแล้ว แม่พ่อถือได้ว่าเป็นสิ่งที่สำคัญในชีวิต เมื่อตอนเด็กๆผมไม่เคยคิดว่าแม่กะพ่อรักผมเลย เพราะแม่กะพ่อจะตีจะว่าในเวลาเราทำผิด(ความคิดแบบเด็กๆ) ในวันหนึ่งที่ผมได้ออกจากบ้านเพื่อไปบวชภาคฤดูร้อน(อายุ12)อยู่อีกหมู่บ้านหนึ่งห่างจากบ้านผมประมาณ 6 กม. หลังจากที่บวชแล้วแม่กะพ่อและญาติๆก็กับบ้านกันผมนั่งร้องไห้เพราะคิดถึงแม่กะพ่อและบ้าน แต่กะไม่ได้บอกให้ท่านรู้นะคับ แต่ท่านทั้งสองก็มาหามาส่งอาหารเช้า-เพล ประจำ ความรู้สึกเราเริ่มรู้ว่าแม่พ่อมีความเป็นห่วงเรา และความรู้อีกหลายๆอย่างที่อธิบายไม่ได้ และยิ่งตอนที่ผมมาเรียนที่ในตัวเมืองขอนแก่น(บวชเรียน)แม่ร้องไห้ด้วยความเป็นห่วงทำให้ผมร้องไห้ไปกะแม่ ผมจึงรู้ว่าในสิ่งที่ท่านว่า/ตีเรา สิ่งที่เราทำนั้นไม่มีดี
    ท่านอยากให้เราเป็นคนดี *มีหลายครั้งเหมือนกันที่ผมทำให้แม่กะพ่อเสียใจ แต่แม่พ่อไม่ที่จะไม่ให้อภัย แม่พ่อจึงเป็นคนที่มีพระคุณเป็นอย่างมาก (ประสบการณ์ส่วนตัวคับ) อิอิ

ในวันแม่ที่จะมาถึงนิผมกะขอให้ผุที่เป็นแม่ทุกคนมีแต่ความสุขมากนะคับ มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง เป็นร่มโพธิ์ร่มไทรให้ลูกให้หลานไปนานๆๆๆ นะคับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เว่าบ่ออกครับน้ำตาสิไหล อยู่ในใจนี่ล่ะ ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    คิดฮอดหลายจ้า คนเคยอยู่แต่กะพ่อกะแม่ สมัยเด็กน้อย ใหญ่มาแล้วกะต้องไกลจากเพิ่น เพื่ออนาคตตนเอง คิดฮอดหลาย คิดฮอดสุดๆๆ
    เว้าแล้วสิไห้ บ่มีไผรักเราเท่าพ่อแม่ญาติพี่น้องเฮาดอก...

Membership renewed สัญลักษณ์ของ euro
    Liebe Mama alles gute zum Mutter tag คิดฮอดแม่มากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    Warum kommt meine liebe nicht bei dir an

Tags for this Thread