หัวข้อ: แกงอ่อมไก่ใส่ไข่อ่อน

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป

ดวงดาว The Star แกงอ่อมไก่ใส่ไข่อ่อน

แกงอ่อมไก่ใส่ไข่อ่อน

ผักเหลือเยอะแยะเลยต้องหาเมนูกำจัดค่ะ ก่อนจะเน่าเสีย (เสียดาย อิอิอิ)
    ชอบแกงอ่อมใช้ผักเยอะดี ไม่มีไขมัน ไม่อ้วน ฮ่าๆๆๆ ใส่ผักไปเยอะแยะ
    พอยุบเหลืออยู่นิดเดียวเอง

เครื่องปรุง

1. เนื้อไก่หั่นพอคำค่ะ จะมีกระดูกด้วยก็ดี ไข่ไก่อ่อน เครื่องในไก่ ตับ กึ๋น
    2. ผักชีลาว หั่นเตรียมไว้
    3. ผักกวางตุ้ง หั่นเตรียมไว้
    4. ต้นหอม หั่นยาวประมาณ 1 นิ้ว เตรียมไว้
    5. ใบแมงลัก(ผักอิตู่) เด็ดเอาแต่ใบ
    6. น้ำปลาร้า
    7. น้ำปลา

พริกแกงอ่อม

1. หอมหัวแดง
    2. กระเทียม
    3. พริกแห้ง
    4. ตะไคร้หั่น

วิธีทำ

1. ล้างไก่ ตับ กึ๋น ให้สะอาดหั่นให้ได้คำจัดเตรียมเอาไว้
    2. พริกแห้ง กระเทียม หัวหอม ตะไคร้ และกระเทียมมาตำให้เข้ากัน
    3. เอาน้ำใส่หม้อพอประมาณและต้มให้เดือด พอน้ำเดือดก็ใส่เครื่องที่ตำเอาไว้ลงไป คนให้เข้ากัน จากนั้นก็เติมเนื้อไก่ลงไป
    4. พอเนื้อไก่สุกก็ใส่ ตับ กึ๋น จนสุกจึงใส่ ผักกวางตุ้งไป ผักชีลาว และคนให้เข้ากัน ตามด้วยต้นหอม ใบผักอิตู่เป็นอันเสร็จยกเสริฟกับข้าวเหนียวได้เลยค่ะ

.............แกงอ่อมไก่ใส่ไข่อ่อน..............

LET IT BE...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    แวะมากินข้าวเซ้าก่อน อิ่มแล้วหล่ะ อิอิๆ ขอบคุณสำหรับเมนูดีๆยามเช้าครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวoffit
    กลิ่นหอมซะจนน้ำลายสอแล้วครับ ถ้าใครชอบทานรสออกขมนิดๆก็แนะนำให้เพิ่มยอกมะระขี้นกลงไป อื้อหือทีนี้ล่ะครับได้นั้งจนลืมอิ่มเลยทีเดียว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอจัก ถ้วยแน่จ้า เป็นตาแชบๆจ้า กินข้าวเที่ยงพอดีเลยจ้า อิอิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    เว่าบ่ออกจ้าเอื้อย..แค่เห็นภาพกะน้ำลายไหลแล้ว...........

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุมพุก
    ฝันหั้ยกัย ปัยหั้ยถึง
    มาเป็นตาแซ่บแท่หนอ บ่าวสิขอกินแต่ไข่อ่อนกับผักดอกครับ กำลังคึดอยากกินพอดีเลย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    เห็นแต่ไข่อ่อนกะน้ำลายไหลแล้ว สุดยอดคับผม คือสิหอมผักซีลาวห่วยๆเนาะ สุดยอดดด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอชิมสักถ้วยเด้อ แซ่บหลายๆเนาะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ kung สาวขอนแก่น
    บ้านหนองกุง ขอนแก่น
    ผักเยอะ ๆ ชอบกะ โดยเฉพาะ ผักชีลาว มักหลาย
    กำลังหิวพอดีเลยจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ bundis.p
    ของแซบไกลบ้าน
    ดีนะที่จำอีแม่เฮ็ดให้กินตะน้อย

Tags for this Thread