หัวข้อ: สุดแดนสยาม...ที่นครพนม...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ สุดแดนสยาม...ที่นครพนม...

สุดแดนสยาม...ที่นครพนม...

... เนินนานกับสถานที่ ที่เคยมาเดินเล่น เคยมายืนตรงขอบสันเขื่อน ริมน้ำโขงในสมัยเป็นเด็กที่อาศัยลุงเรียนหนังสือ
    แล้วมองข้ามไปยังด้านโน้น เป็นเมืองท่าแขก ของลาว จะมีภูเขาสลับซับซ้อนตลอดแนวซึ่งภาพในอดีตกับปัจจุบัน
    ไม่ได้แตกต่างเลย มีเพียงสถานที่ที่ผมเคยยืนดูนั้นเปลี่ยนแปลงไป เมื่อผมยืนอยู่จุดนี้จะเหมือนตัวเองถูกล้อมด้วยน้ำโขง
    สี่ ห้าโมงเย็น อากาศเย็นสบาย สำหรับจังหวัดนครพนมซึ่งเป็นถิ่นกำเนิดผม ผมมองว่าเป็นเมืองที่เงียบสงบ คนนครพนม
    อยู่กันแบบเรียบง่าย โดยเฉพาะสถานบันเทิงเริงรมย์ ต่างๆ น้อยมาก...
    หลังจากคุยกับตัวเอง คุยกับน้ำโขง และฝากความคิดถึงไปกับแม่น้ำโขงแล้ว...ขับรถมาจอดแถวๆตลาด เพื่อหาซื้ออะไรรองท้อง ...
    เห็นสุภาพสตรีท่านหนึ่งกำลังจะถอยรถ ผมมองตั้งนานไม่เห็นถอยซักที ผมอยู่ตรงข้าม ก็โบกมือให้สัญญาณ ว่าข้างหลังว่าง
    เธอก็ไม่ถอยแต่เธอกลับเรียกผม ผมเดินเข้าไปหาเธอ จึงรู้ว่าเพิ่งถอยรถมาใหม่ เข้าเกียร์ถอยไม่เป็น...
    ผมมีความรู้สึกที่ดี ที่นานๆ จะได้กลับบ้านแล้วได้ช่วยอะไรเล็กๆน้อยๆ สำหรับคนบ้านเดียวกันบ้าง....

เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ไปลาวหลายครั้ง แต่ยังบ่เคยข้ามฝั่งที่นครพนมเลยจ้า บรรยากาศดีเน๊าะ
    สักวันจะข้ามไปเที่ยวทางท่าแขกอยู่ดอกจ้า มีไทพี่น้องอยู่ทางท่าแขกคือกันจ้า
    แต่ยังบ่ทันได้ข้ามเยี่ยมยามกันจักเทื่อ

ขอบคุณที่เอาบรรยากาศมาฝากจ้า ขอภาพหลายกว่านี้ได้บ่จ้า อยากเห็นหลายๆบรรยากาศน่ะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    นครพนมเป็นจังหวัดทางอิสานที่อยากไปที่สุด และก็สมใจ ได้ไปกราบพระธาตุพนมดั่งใจ
    หวังว่าคงได้ไปอีกถ้ายังมีบุญ

DJ team สัญลักษณ์ของ james007
    สาวไร่อ้อยกะไปกราบมาแล้วจ้าเมื่อเดือนเมษาที่ผ่านมา งามอิหลีจ้าแต่ว่าร้อนหลายเดินบ่ทั่วเลย อิอิ เดียวสิไปอีกยุจ้า

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    เป้นหนึ่งในจังหวัดที่ วัฒน์ อยากไปที่สุดครับ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    บ่ได้ไปดนแล้วครับ สิไปออกพรรษากะเป็นตะคนหลาย ค่านแหย่คน ว่าแม่นบ่ได้หย่างแมะ ว่าแมนใหลไป
    บรรยากาศฮิมน้ำโขงเนาะครับ สิหาโอกาสไปใหว้ธาตุพนมอีกจักเทื่อยุดอกครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ Paitoon
    สักวันหนึ่งจะไปให้ถึงองค์พระธาตุพนมเพื่อกราบไหว้บูชาและขอพร

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าว สจ.
    Ubonratchathani

นครพนม

คิดถึงบรรยากาศไปเดินเล่นริมเขื่อนหน้าเมือง ผู้คนก็จิตใจดี
    สมกับเป็นเมืองแห่งวัฒนธรรม เดือนหน้าจะกลับไปเยี่ยมยาม
    นครพนมอีกครั้ง ตื่นเต้นแท้ๆ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    อยากไปไหว้พระธาตุพนมคือกั๋นครับ มักรุปศาลาวัด แบบทรงไม้เด้น้อ นับมื้อศาลาการเปรียญที่เป็นปูนไปเมิดแล้ว ศาลาวัดทรงเก่าแก่กะเริ่มหายไปทีละน้อย ทีละน้อย...

ศึกษาหาความรู้
    อยากไปเที่ยวคือกันบ่เคยเห็นแม่น้ำโขงเลย