หัวข้อ: พ่อแม่ผมคือชาวนา

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

พ่อแม่ผมคือชาวนา

สมัยตอนผมเป็นเด็ก ภาพที่ผมเห็นจนชินตาคือพ่อกับแม่ผมจะใช้ชีวิตในแต่ละวันอยู่กับท้องทุ่งนา เสร็จหน้านาก็ปลูกแตง ปลูกข้าวโพด ปลูกผัก ในแต่ละวันพ่อกับแม่จะชวนกันเดินออกไปทุ่งนาทุกวัน

ช่วงฤดูทำนาหลายปีที่ผ่านมา พ่อปลดระวางเนื่องจากปีนี้ย่างเข้า 85 ปีแล้ว ในขณะที่แม่ก็สุขภาพไม่ค่อยจะดี เนื่องจากว่ากองฟืนหล่นลงมาทับกระดูกสันหลังกระดูกแตก นอนพักรักษาตัวอยู่หลายปี จะเดินต้องใช้ไม้ค้ำยัน ประกอบกับเป็นโรคหอบหืดอีกต่างหาก

ตอนที่แม่สุขภาพแข็งแรง แม่ถอนกล้า ดำนา เกี่ยวข้าว ได้เก่งฉกาจฉกรรจ์ รวดเร็วมาก ๆ ทำตั้งแต่เช้ามืด ถึงค่ำมืดก็ไม่ขึ้นจากนา แม่ไม่เคยถอยเรื่องการทำงาน และไม่เคยบ่นสักคำว่าปวดหลังปวดเอว ฝนตกแดดออกแม่ไม่เคยหวั่น

สองปีที่ผ่านมาพี่สาวและพี่เขยก็สุขภาพไม่แข็งแรง ผ่าตัดทั้งคู่ พี่สาวผ่าตัดกระดูกต้นคอทับเส้นประสาททำให้มือชา ปีต่อมาพี่เขยกระดูกสันหลังทับเส้นประสาท

นาบ้านปีนี้ไม่มีคนทำเหมือนปีก่อน ทั้งสามคนจึงกลับสู่ผืนนาอีกครั้ง พี่สาวดำนาไปบ่นปวดต้นคอ ในขณะที่พี่เขยบ่นปวดหลัง ส่วนแม่นั่งถอนกล้า ดำนาเพราะก้มไม่ได้ เอ้า..เอาเข้าไป พ่อแม่ผมคือชาวนา

นาของแม่แต่ก่อนมีผืนเดียว ได้ข้าวประมาณร้อยกว่าถัง พ่อแม่ผมสร้างมันขึ้นมาด้วยความขยันและอดทน ทำให้ตอนนี้นาของแม่มีหลายที่ให้คนเช่า 2 ที่ ส่วนไร่ให้คนเช่า 3 ที่ ตามประสาคนมีอันจะกิน :l-

แม่บอกผมว่า "แม่เป็นชาวนาแม่ก็จะขออยู่กับนา ไม่มีเกษียณอายุราชการอย่างลูก ๆ วันที่แม่เกษียณอายุคือวันที่แม่สิ้นลมเท่านั้น" พ่อแม่ผมคือชาวนา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 29-07-2010 at 22:28.

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=7GE6zcDtU0w

พ่อแม่ผมกะชาวนา แต่ว่าพ่อผมมีตะคนก้มหัวให่ บ่ว่าตำรวจ ครูใหญ๋ อธิการบดี รองอธิการ ผู้ใหญ่ กำนัน ย้อนเพราะว่าพ่อผมเป็นช่างตัดผม นำ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    เป็นช่างตัดผม กะแมนล่ะเนาะ ได้บายหัวคนเล่นพุ่นแหล่ว ....หืย

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    พ่อแม่ผมตอนนี้ท่านไม่ค่อยทำนาแล้ว (60 กว่ากันแล้วทั้งคู่) ทุกวันนี้ทำปีเว้นปี พอกินสองตายาย และส่งให้ลูกๆ ทั้งสามได้กิน คิดว่าสี่ห้าปีข้างหน้านี้คงจะกลับบ้านนอกไปทำนา ทำมาหากินอยู่บ้านนอก ก่อนที่จะทำไม่ใหว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    สมัยเป็นเด็กน้อย ภาพที่ผมเห็นกะคืออ้ายพล เห็นหล่ะครับ...สุมื้อแค่หลับตา กะยังเห็นภาพนั่นยุ....
    บ่ว่า...แดด ฝน ฝุ่น ควัน กะบ่เป็นอุปสรรค์ของชาวนาดอกครับ......

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    พ่อแม่ผมทั้งทำนาและทำไร่ สองอย่าง เดี่ยวนี่ท่าน60 กว่าแล้ว บอกให้ซาวเฮ็ดบ่ยอมซาวจักเทื่อ
    คือกันละคับอ้ายๆทั้งหลาย

ฝ่ายเทคนิคและโปรแกรม สัญลักษณ์ของ ต่วง
    ครับผมกะภูมิใจที่มีพ่อแม่เป็นชาวนากระดูกสันหลังของชาติคือกันครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    อิพ่ออิแม่บ่ได้ทำนาจ้า แต่บั้นปลายชีวิตกะอยู่กับสวนกับนาจ้า ตอนนี้เพิ่นมีความสุขๆกับฮั้วกับสวนหลายๆจ้า โดยเฉพาะอิพ่อ ปลูกทุกอย่างที่หาได้ พืชผักสมุนไพรอิสานบ้านเฮามีเกือบทุกอย่าง

นี่หล่ะชีวิตชาวนาชาวสวนไผบ่ได้สัมผัส บ่รู้ดอกน้อจ้ามีความสุขขนาดได๋
    ภูมิใจนำพ่อแม่อ้ายพลเด้อจ้า ที่สู้ชีวิตจนร่ำรวย ขอให้เพิ่นสุขภาพแข็งแรงๆๆเด้ออ้าย

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    หลับตากะมองเห็นภาพอ้าย ชีวิตลูกชาวนาคือกันครับ พ่อ แม่ บอกพวกผมเสมอว่า อย่าขี้คร้านเรียนหนังสือคันสั่นสิได้เฮ็ดนา อิอิ
    แต่ตอนนี้กะกลับบ้านไปเฮ้ดนาหว่านครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2
    ผมอยากป็นช่างตัดผมครับ จะได้มีคนก้มหัวให้ 5555555555555

Tags for this Thread