ยำสมุนไพรพืชผักสวนครัว(สูตรสาวเมืองกะสิน)

และแล้วน้องมะเขือเทศทั้งสองก็ได้ออกงาน อิอิอิ สูตรน้ำสลัดเพิ่นแซ่บๆจ้า
ขอบคุณเจ้าของสูตรหลายๆค่ะ

ยำสมุนไพรพืชผักสวนครัว(สูตรสาวเมืองกะสิน)

สูตรน้ำสลัดน้ำใส

1.น้ำส้มผลไม้(บ่แม่นน้ำส้มสายชู) หรือน้ำแอปเปิ้ล หรือน้ำผลไม้อื่นๆที่ชอบจ้า
2.เกลือ
3.มะนาว
4.น้ำผึ้ง หรือน้ำตาลทรายแดงจ้า แต่ส่วนมากเพิ่นใช้น้ำผึ้งจ้า
5.น้ำมันกะกอก
6.พริกไทยเม็ด
7.กระเทียม (แม่บอกว่าใส่นิดหน่อย เพราะเพิ่นมักกลิ่นกระเทียมจ้า)
8. พริกขี้หนู

อัตราส่วน เพิ่นบ่บอกมาจ้า บอกแต่ว่ากะเอาเอง แล้วปรุงรสตามใจชอบจ้า ชอบเปรี้ยวก็มะนาวเยอะแน
แต่กะให้ออก 3 รสจ้า เผ็ดนิดหน่อย

วิธีทำ

กะง่ายๆจ้า โขลกพริกไทย พริกขี้หนูสวน กระเทียม ให้ละเอียด จากนั้นกะตักใส่ถ้วยใสๆ
แล้วเอาส่วนผสมต่างๆลงคนๆๆผสมกันจนส่วนผสมเข้ากันดี แล้วชิมรสตามใจชอบจ้า

ส่วนผัก เพิ่นบอกว่า บ่จำเป็นต้องเป็นผักที่แบบสลัดฝรั่งกะได้จ้า เป็นพืชสมุนไพรไทยๆ เช่น กระเพา
กระชาย (มีแคลเซียมเยอะ) โหระพา ใบบัวบก ใบชักพลู เห็ด ผักบุ้งลวก แครอท มะละกอดิบ ฯลฯ
ทุกอย่างหั่นฝอยอย่างละเอียดจ้า แล้วกะนำมาคลุกๆกับน้ำสลัดที่เตรียมไว้ แล้วกะจัดการหม่ำๆได้เลยจ้า รับรองแซ่บ อิอิ (อั่นนี่เติมเองจ้า เพราะได้ลองกินมาแล้ว ติดใจๆ)

.............ยำสมุนไพรพืชผักสวนครัว(สูตรสาวเมืองกะสิน)..............