หัวข้อ: ต้นกล้ายาง

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้

โกรธแล้วน่ะ ต้นกล้ายาง

ความรู้สำหรับพี่น้องที่ต้องการปลูกยางพาราในช่วงนี้ คงต้องฟังทางนี้นิดหนึ่งเด้อครับ กล้ายางทุกวันนี้ราคาสูงที่เดียวละ เมื่อก่อนต้นละประมาณ 15-20 บาทถือว่าแพงแล้ว แต่ ณ วันนี้ราคาต้นละ ประมาณ 40-50ที่น่าซ้ำอกซ้ำใจอีกคือ คนที่ซื้อกล้ายาง โดนคนขายหลอกขาย กล้ายางที่เป็นยางตาเขียวมาขายให้ในราคายางติดตา(ปนกันมา)

ยางตาเขียวคืออะไร

มันก็คือ การที่ไปตัดยอดยางต้นที่แก่ๆมาปักชำใส่ถุงเลย รดน้ำรอติดใบแตกยอดแล้วก็ขาย คนปลูกหากไม่ดูดีๆแย่ครับ เมื่อยางโตมาคุณภาพนำยางไม่ดี
    และราคายางตาเขียวจะถูกว่ายางชำต้นกล้ามาก (ราคายางตาเขียวน่าจะต้นละประมาณ 10-15) จากเมื่อก่อนต้นละ 3-5 บาท

ราคามันต่างกันมากครับ กำไรเห็นๆคนขาย

ยางตาเขียวเหมาะแก่ท่านที่ต้องการปลูกยางแบบประหยัด
    และคนที่ปลูกมากๆ และไม่คำนึงถึงคุณภาพน้ำยาง

ศิลปิน นักเขียน สัญลักษณ์ของ maanoy
    ติอ ต่อมาเด้อ ไผ๋อยากได้พันธ์ยางพารา ทุเรียน หลายพันธ์ มังคุด เงาะ รางสาด สละ ราคาเป็นกันเอง คุยกันปรึกษาพันธ์ไม้ คุยกันเรื่องเกษตร ปุ๋ย กัน
    มักยุเด้อ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    ขอบคุณข้อมูลดีๆครับ แพงน่อสู่มื้อนี้ครับ เฮ็ดจั่งได๋สิมีทุนไปซื้อหน่อออ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ริมฝั่งหนองคู
    ขอบคุณหลายๆครับ บ่อเคยฮู้มาก่อนเลย สิได้ระมัดระวังไว้ครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช
    บ้านผมส่วนใหญ่ปลูกแล้วน้ำยางคุณภาพบ่ค่อยดีครับ เห็นพากันปั๊มเฮ็ดฟืนหลายหม่องแล้ว....

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ตอนนี้ผมกำลังหาพันธุ์ยาง แต่ว่ามันคือแพงแท้ละอ้าย สิไหวบ่ละงบหน่อยโพดอ้ายเอ้ย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ศึกษาหาความรู้
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บักเพิก
    ความรู้สำหรับพี่น้องที่ต้องการปลูกยางพาราในช่วงนี้ คงต้องฟังทางนี้นิดหนึ่งเด้อครับ กล้ายางทุกวันนี้ราคาสูงที่เดียวละ เมื่อก่อนต้นละประมาณ 15-20 บาทถือว่าแพงแล้ว แต่ ณ วันนี้ราคาต้นละ ประมาณ 40-50ที่น่าซ้ำอกซ้ำใจอีกคือ คนที่ซื้อกล้ายาง โดนคนขายหลอกขาย กล้ายางที่เป็นยางตาเขียวมาขายให้ในราคายางติดตา(ปนกันมา)

ยางตาเขียวคืออะไร

มันก็คือ การที่ไปตัดยอดยางต้นที่แก่ๆมาปักชำใส่ถุงเลย รดน้ำรอติดใบแตกยอดแล้วก็ขาย คนปลูกหากไม่ดูดีๆแย่ครับ เมื่อยางโตมาคุณภาพนำยางไม่ดี
    และราคายางตาเขียวจะถูกว่ายางชำต้นกล้ามาก (ราคายางตาเขียวน่าจะต้นละประมาณ 10-15) จากเมื่อก่อนต้นละ 3-5 บาท

ราคามันต่างกันมากครับ กำไรเห็นๆคนขาย

ยางตาเขียวเหมาะแก่ท่านที่ต้องการปลูกยางแบบประหยัด
    และคนที่ปลูกมากๆ และไม่คำนึงถึงคุณภาพน้ำยาง
    ขอบคุณหลายๆครับอ้าย สำหรับความรู้ใหม่ๆ

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    ผมเคยเฮ็ดตายางขายครับ
    ยางตาเขียวคือ เอาตายางพันธ์ดีมาติดกับต้นยางที่เอาเม็ดยางมาเพาะที่มีอายุประมาณสี่เดือน(ส่วนมากสิเป็นพันธ์ 600 ครับ) หลังจากติดประมาณ สิบห้ามื้อ ถ้าตายังเป็นสีเขียวกะถอนขายได้ครับ
    แต่ถ้าตาเป็นสีดำกะคือตาบ่ติดครับ(บ่แม่นตัดกิ่งยางมาเสียบครับผม)

ศึกษาหาความรู้
    อย่าว่าซั่นว่าซี่เถาะหม่องใด๋เพิ่นสอนเฮ็ดต้นกล้ายางแหน่ฮึ อยากไปเฮียนนำเพิ่นซั่นดอกครับ อีกอย่างนึงซื่อพันธ์กับกล้าเอาเองอั่นใด๋มันสิเวิร์คกั่วกัั่นฮึพี่น้อง สนใจอย่างแฮงคึกัน เวลาผมมีเหลือเฟือ ใคกั่วนอนหันใจถิ่มซั่นดอกหวาครับ

Tags for this Thread