หัวข้อ: น้ำพริกมะเขือเปราะ

ดวงดาว The Star น้ำพริกมะเขือเปราะ

น้ำพริกมะเขือเปราะ(ซุบมะเขือ)

ซุบ พะนะ ฟังเบิ่งคืออาหารอินเตอร์น้อค่ะ แต่บ่แม่นดอกเด้อ มันคือซุบทางอิสานบ้านเฮา แบบซุบหน่อไม้ แบบนี้แหละจ้า อิอิอิ

กับข้าวอิสานบ้านเฮามีประโยชน์หลายอย่าง ไขมันน้อย กินแล้วบ่อ้วนน้อจ้า ปราศจากคอเลสเตอรอล ลดมะเร็ง ลดน้ำตาลในเลือด แถมยังมีวิตามินจากผักแนมอีกนำค่ะ

น้ำพริกมะเขือเปราะ

ส่วนผสม

1. มะเขือเปราะ หรือมะเขือลาย 4 - 5 ลูก

2. พริกขี้หนูสด ตามใจชอบค่ะ

3. กระเทียม 3-4 กลีบ

4. หอมแดง หัวใหญ่ 2 หัว หัวเล็ก 3-4 หัว

5. ต้นหอม ผักชีซอย

6. น้ำปลาร้า

7. น้ำปลา

8. เนื้อปลาทูค่ะ

วิธีทำ

กะง่ายจ้า เอามะเขือเปราะ หอม กระเทียม พริก ย่างให้สุก

แล้วเอามาโขลกรวมกัน ใส่เนื้อปลาทู ปรุงรสด้วยน้ำปลาร้า น้ำปลา
    โขลกต่อให้พอเข้ากันดี ใส่ผักชี ต้นหอมซอยก็เสร็จจ้า

...............น้ำพริกมะเขือเปราะ.................

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ร้อยหมื่นพันไมล์ไกลบ้าน; 03-08-2010 at 03:56. เหตุผล: แก้คำผิดจ้า
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวต้อม
    คนอำเภอห้วยทับทัน จังหวัดศรีสะเกษ
    เป็นตาแซบหลาย คับ

หิวช้าวเลย

ศึกษาหาความรู้
    น้ำลายแตกเลยครับ..(โอ้ย กลืนน้ำลายก่อน) แต่ก่อนเข้าใจเอาเองว่า อาหารที่ครูและสื่อต่างๆที่นำมาสอนในโรงเรียนและเผยแพร่ในโทรทัศน์ที่ถั่งโถมเข้ามาทุก ๆ วันนั้นมีคุณค่า มีวัฒนธรรม มีอัตลักษณ์ที่ สร้างภาพและคุณค่าที่ไม่อาจปฏิเสธว่ามีคุณค่าทางโภชนาการและวัฒนธรรมในการบริโภค แต่อยู่มาวันหนึ่งก็ได้ค้นพบว่า อาหารอีสานบ้านเรา ถูกสร้างด้วยภูมิปัญญาจากบรรพบุรุษที่สั่งสมมาหลายชั่วอายุคนและมีคุณค่าทางอาหารสารพัด มีสมุนไพร และมีเอกลักษญ์เป็นของตนเอง มาพร้อมกับวัฒนธรรมที่มี พ่อแม่ลูก ปู่ย่า ตายาย ญาติพี่น้อง นั่งล้อมวงกินข้าวกัน ด้วยความสุข ผมคนหนึ่งครับที่เห็นว่า อาหารอีสานคืออาหารโลก ครัวอีสานคือครัวโลกครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    อิอิ กินบ่อยครับ ซุปหมากเขือ นี่ มาอยู่ กทม. นึกว่าจะไม่ได้กินแล้ว มาอยู่นี่ได้กินบ่อยกว่าอยู่บ้านเราอีก เพราะตลาดใกล้หอพัก มีของกินอีสานบ้านเฮาเยอะแยะมากมายเลย อิอิอิ

สมาชิกที่ยังไม่ยืนยันอีเมล์
    ซุบ ที่เป็นอาหารอีสานบ้านเฮา

ต้องสะกดด้วย บ ใบไม้ เด้อค่ะเด้อ

บ่แม่นสะกดด้วย ป ปลา ผู้ได๋เขียนผิดกะสะกดให้ถูกใหม่แหน่เด้อ

เว้าแล้วกะขอบคุณเจ้าของกระทู้ ที่นำเสนอเมนูอาหารแซบๆบ้านเฮา

บ่าวต้อม... ขอบคุณหลายๆค่ะ

เซียงน้อยน้อย...แม่นยุจ้า กับข้าวแต่ละท้องที่มันกะเป็นเอกลักษณ์เฉพาะโตเนาะจ้า ก็อินเตอร์เบิ้ดนั่นแหละ อิอิอิ แต่ความหมายของคะน้อย คือ คำว่าซุบ มันดันไปตรงกับ ซุป(Soup)ของทางฝรั่ง ซึ่งทั้งสองอย่างออกเสียงเหมือนกัน แต่อาหารกลับไม่เหมือนกันเลยจ้า

ต้องแล่ง...ขอบคุณหลายๆค่ะสำหรับคำชี้แนะ แอบเขียนภาษาไทยผิดอยู่หลายโตจ้า ถ้าเห็นอีกซ่วยชี้แนะอีกแนเด้อจ้า

Bump: ลืมเห็นคุณ๛หนุ่มบ้านไกล๛ ขอโทษหลายๆค่ะ

บ้านไกล้ตลาดดีจังค่ะ ได้ทำกับข้าวของสดๆทุกคน
    อยู่นี่ก็ไกลตลาดค่ะ แต่ก็ซื้อๆมาตุนไว้ อาหารบ้านเราส่วนใหญ่ก็แช่แข็ง
    ส่วนผักสดๆหาได้ที่ร้านคนจีนค่ะ
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    ของโปรดเลยจ้าซุบมักเขือ ทำง่าย กินแซ่บ แถมไร้ไขมันคือว่านั่นหล่ะเน๊าะจ้าอาหารบ้านเฮานี่ ทำกินได่บ่เบื่อเลยน้อจ้า

มื่อแลงได้เมนูแล้วหล่ะซั่น ขอบคุณๆหลายจ้า

Tags for this Thread