หัวข้อ: ขนมจีนน้ำยาป่า ,ขนมจีนน้ำยาปลาร้า

เกาทัณฑ์ ขนมจีนน้ำยาป่า ,ขนมจีนน้ำยาปลาร้า

ขนมจีนน้ำยาป่า ,ขนมจีนน้ำยาปลาร้า

ขนมจีนน้ำยาป่า ,ขนมจีนน้ำยาปลาร้า

ส่วนประกอบ

ปลาอะไรก็ได้ (มื้อนี้ได้ปลานิลจ้า)
    พริกแห้งแกะเม็ดออก7-8 เม็ด
    หอมแดง
    กระเทียม
    ตระไคร้หั่น
    กระชายหั่น
    ใบมะกรูดฉีก
    ข่า
    ต้มหอมหั่นท่อน
    ผักชีลาว
    น้ำปลา
    น้ำปลาร้า
    เส้นขนมจีน
    ผักต่างๆตามชอบ

วิธีทำ

1. นำปลามาล้างทำความสะอาด ขูดเกล็ด ผ่าท้องควักใส้ออก ทุบหอม กระเทียมแกะเปลือกออก ตะไคร้ทุบหั่นเป็นท่อน ใบมะกรูดฉีก ส่วนกระชายกับข่าหั่นฝอย พริกแห้งแช่น้ำแกะเม็ดออด พริกขี้หนุบุบพอแตก ผักชีกับต้นหอมหั่นท่อนสั้น เตรียมไว้
    2. ใส่น้ำในหม้อ นำเครื่องสมุนไพรทั้งหมดใส่รวมกันในหม้อ (ยกเว้นใบมะกรูด) ต้มจนเดือดแล้วใส่ปลาลงไป ต้มเรื่อย ๆ จนสุก ยกลงทิ้งให้เย็น
    3. เครื่องสมุนไพรที่ได้มาปั่นด้วยเครื่องปั่นหรือโขลกด้วยครก (ไม่ต้องละเอียดมาก) ส่วนปลาแกะเอาแต่เนื้อ โขลกรวมกับกับเครื่องสมุนไพร
    4. ยกหม้อน้ำต้มปลาตั้งไฟให้เดือด ใส่เครื่องทีโขลกใว้ลงไปละลาย รอจนเดือดอีกครั้ง
    5. ปรุงรสด้วย น้ำปลาร้า น้ำปลา ชิมรสตามชอบ ต่ออีกสามนาที ใส่ใบมะกรูดกับพริกบุบแล้วปิดไฟ ใส่ต้นหอมกับผักชีลาว ยกลง
    6. ตักราดขนมจีนและผักต่างๆตามชอบ

*สูตรจาก Blogคุณ jjbd ค่ะ
    http://www.bloggang.com/m/mainblog.p...up=16&gblog=23

.................ขนมจีนน้ำยาป่า ,ขนมจีนน้ำยาปลาร้า....................
    LET IT BE...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับเมนูเด็ดๆครับ ได้แนวกินแลงแล้ว เอากลับเมือกินเฮือนก่อน อิอิๆ

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน
    ของโปรดผมเลยครับ ขนมจีน น้ำเงี้ยว หรือน้ำยาลาวแบบอิสานๆก็ได้ แซบมากๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุมพุก
    ฝันหั้ยกัย ปัยหั้ยถึง
    ขอบคุณเด้อครับ เห็นแล้วก็อยากกิน เอาไว้มื้อได๋ว่างๆ สิลองเฮ็ดเบิ่งยุครับ บ่ได้กินดนแล้ว

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    อยากกินนำเด้ เป็นตาแซ่บ :1-

ตะแซบแท้จ้า เลิกงานมาพ้อพอดี ขอจักจานแนะจ้า
    กำลังหิวแฮงๆจ้า ห่อให้แพงไปกินแลงนำแนะจ้า
    ขอบคุณจ้าสำหรับสูตร จักไผมาลักปุ่มขอบคุณหนีจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    ม่วนเป็นคำๆพอดีปากเลย มื้องานวันที่31ที่ผ่านมากินจนว่าบ่อยาก
    บัดมาเห็นมื้อนี้อยากกินอีกแล้ว ตะแม่นเอาตะแนวเป็นตะแซบมาล้อกันน้อครับ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    นี่ก้อเป็นอีกหนึ่งเมนูเด็ด ที่มักครับ ฮิฮิ ขอบคุณคร๊าฟฟผ๊ม:1-c06:

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    กรี๊ดดดดด ขนมจีนน้ำยาป่า อยากกินนำเด้น้องหน่อย เมนูวันหยุดอาทิตย์นี่ืำบ้างดีกว่า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

thedon ขอบคุณหลายๆที่แวะมาชิมและห่อค่ะ อิอิอิ

กะเม็งสะเร็น มักอาหารอิสานคือกันค่ะ ผักหลายๆน้อจ้า แซบๆๆ

ลุมพุก เฮ็ดแล้วอย่าลืมเอามาลงให้ซิมนำเด้อจ้า อิอิอิ

เมษา มาๆค่ะ มากินนำกันค่ะ อิอิอิ

น้องแพง เห็นรูปแล้วบ่เห็นอ้วนเลย กำลังดีจ้า อย่าให้จ่อยหลาย เสียโหงวเฮ้ง ฮ่าๆๆ

บ่าวจัย หือ เมนูเพิ่นแฮงเป็นตาแซบ ย่างปลาขาวนั่น อยู่นี่หากินบ่ได้เด้อจ้า เฮ้ดนำบ่ได้ อิอิ

หนุ่มน้อยเมืองเพชร ขอบคุหลายๆที่เข้ามาชิมนำค่ะ

พี่ปุ้ย กริ้ดดด อย่าลืมเฮดแล้วขะน้อยขอซิมนำแนเด้อจ้า เดี่ยวล้างจานไว้รอ อิอิอิ
    LET IT BE...

Tags for this Thread