วันที่..ฟ้าเปลี่ยนสี..
วันที่ฟ้า..เปลี่ยนสี...
เมื่อก่อน ผมมีเพื่อน อยู่คนหนึ่งที่เรียนมาด้วยกันจนจบ ม.3 เพื่อนคนนี้ก็ไม่ได้เรียนต่อ เพราะความเกเร ของเขา เพื่อนคนนี้เขาจะทำตัวเกเรมากเอาหมดทุกอย่างตั้งแต่สูบยา กินเหล้า สูบกัญชา ยาบ้า การพนันทุกประเภท ไม่เอาการเอางานอะไรเลย เป็นคนเกเรประจำหมู่บ้านก็ว่าได้ ไปเที่ยวงานที่ไหนต้องมีชื่อของเขาด้วยทุกครั้ง สำหรับผมถูกแม่บังคับให้เรียนหนังสือ จนจบ ม.6 แต่ก็ยังติดต่อกับเพื่อนคนนี้อยู่ห่าง ๆ ตัวผมเรียนจบแล้วก็มาเรียนต่อที่กรุงเทพ ฯ และทำงานไปด้วย จนเวลาผ่านไปหลายปีเรื่องราวของเพื่อนคนนี้ก็ยังเหมือนเดิม จนกระทั่งวันหนึ่งผมได้กลับไปเยี่ยมบ้าน หลังจากที่ไม่ได้กลับมาหลายปี และผมก็ได้เจอกับเพื่อนคนนี้อีกครั้งหลังจากที่ไม่ได้เจอกันนานแล้ว ผมสังเกตเห็นความเปลี่ยนแปลงของเพื่อนหลายอย่าง คือเพื่อนไม่สูบยาแล้ว ไม่กินเหล้า และไม่เล่นการพนันใด ๆ ทั้งสิ้น ขยันมากตื่นตั้งแต่เช้าออกไปทำไร่ทำนา ไม่ทำตัวเหมือนแต่ก่อนเพื่อนผมคนนี้เปลี่ยนไปเป็นคนละคนเลย ตัวผมเองยังแปลกใจมาก ไม่นึกว่าเพื่อนจะเปลี่ยนไปได้ถึงขนาดนี้ ถามคนแถวนั้นเขาเล่าให้ฟังว่าที่มันเปลี่ยนไปก็เพราะตั้งแต่ที่เพื่อนผมมันมีลูก มีเมีย นี่แหละมันรักลูกรักเมียของมันมาก กลัวว่าลูกและเมียจะไม่ได้กิน ทำอะไรก็นึกถึงลูกนึกถึงเมียเสมอ ไม่เหมือนเมื่อก่อนเลย ผมเห็นเพื่อนคิดได้อย่างนี้ผมก็ดีใจ เห็นเพื่อนเปลี่ยนแปลงในทางที่ดี ถ้าเป็นเมื่อก่อนผมล่ะกลัวเพื่อนจะติดคุกติดตะรางเสียมากกว่า หรือไม่ก็โดนเขากระทืบตาย นี่หรือที่เขาว่า คนเราทำได้ทุกอย่างเพื่อคนที่เรารัก...หรือเป็นเพราะว่า จิตสำนึกของการเป็นพ่อคน การเป็นหัวหน้าครอบครัว ที่ทำให้เพื่อนคนนี้มันคิดได้...
**** สำหรับผมแล้วคนเราเกิดมาไม่มีใครจะเป็นคนดีได้ตลอด และ ไม่มีใครที่จะเป็นคนเลวได้ตลอดไป ****