หัวข้อ: วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก )

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก )

ที่จริงได่รับเมล์จากมู่(เพื่อน)ก่อนสิอัพเดทจังหวัด บึงกาฬ มื้อนี่กะเลยเอามาแนะนำให่เป็นสถานที่ท่องเที่ยว เพราะว่าวัดภูทอก ยู่ในเขตจังหวัดบึงกาฬพอดี ผมกะเคยไปเทื่อหนึ่งคือกัน แต่โดนแล้ว 20กว่าปี ขั่นมีโอกาศกะสิไปอีกยู่ สิถือโอกาสไปยามไทพี่น้องบ้านหนองจันทร์นำ(สมัยน้ำท่วม บ้านคำคา อ.สหัสขันธ์ ๒๕๐๘ เพราะเขื่อนลำปาว พี่น้องส่วนหนึ่ง เพิ่นย้ายไปยู่บ้านหนองจันทร์ หลายสิบครัวเฮือน)

วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก )

เพื่อนๆคนไหนที่ไม่กลัวความสูง และชอบทำบุญเข้ามาชมเลยครับ วันนี้จะพาไปเที่ยวหนองคายกัน โดยจุดหมายอยู่ที่วัดเจติยาคีรีวิหาร(วัดภูทอก)........
    เป็นวัดของท่านพระอาจารย์จวน วิศวะยังยอมแพ้ในการก่อสร้างว่าท่านพระอาจารย์จวนสร้างได้อย่างไร

ประวัติ พระอาจารย์ จวน

http://www.phuttha.com/พระสงฆ์/พระอาจารย์จวน-กุลเชฏโฐ

โดยใช้เพียงแรงงานคนสร้างบรรไดเวียนไปมารอบภูทอกที่เป็นผาสูงชันถึง 7 ชั้น.................เราไปดูความมหัศจรรย์กันครับ

ภูทอก อยู่ห่างจากตัวเมืองหนองคายประมาณ 163 กิโลเมตร จากตัวเมืองใช้ทางหลวงหมายเลข 212 ผ่านอำเภอโพธิ์ชัย อำเภอปากคาด และอำเภอบึงกาฬ
    แล้วเลี้ยวขวาเข้าเส้นทางหลวงหมายเลข 222 ถึงอำเภอศรีวิไล จากอำเภอศรีวิไลมีทางแยกซ้ายผ่านบ้านนาสิงห์ บ้านสันทรายงาม สู่บ้านนาคำแคน ถึงภูทอกเป็นระยะทางอีก 30 กิโลเมตร

ภูทอกใน ภาษาอีสานแปลว่า ภูเขาที่โดดเดี่ยว อยู่ในเขตบ้านคำแคน ตำบลนาสะแบง เป็นภูเขาหินทรายโดดเด่นมองเห็นได้แต่ไกล
    ประกอบด้วย ภูทอกใหญ่ และภูทอกน้อย แต่ก่อนบริเวณนี้เคยเป็นป่าทึบ มีสัตว์ป่าอาศัยอยู่มากมาย
    พระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ ได้ เริ่มเข้ามาจัดตั้งเป็นแหล่งบำเพ็ญเพียร เพื่อให้พุทธศาสนิกชนปฏิบัติธรรม เนื่องจากเป็นสถานที่เงียบสงบ

การเดิน เท้าขึ้นสู่ยอดภูทอก ต้องเดินไปตามสะพานไม้เวียนวนรอบเขาสูงชันจนถึงยอด สะพานไม้สร้างขึ้นด้วยแรงศรัทธาจากเหล่าพระ เณร และชาวบ้าน
    เริ่มก่อสร้างในปี พ.ศ. 2512 ใช้เวลาในการก่อสร้างนานถึง 5 ปี บันไดขึ้นภูทอกแบ่งออกเป็น 7 ชั้น แตกต่างกันดังนี้

ก่อนขึ้นภูทอกทราบกฎกันก่อนนะครับ ขึ้นไปด้านบนห้ามถ่มน้ำลาย สุภาพสตรี สายเดี่ยวและกระโปรงห้ามนะครับ ส่วนสุภาพบุรุษก็ห้ามส่งเสียงดังโปรดสำรวมครับ

มองจากไกลๆ เหมือนแกรนแคนย่อนเลยครับ

ด้านล่างเป็นศาลาการเปรียญครับ

ทางขึ้นภูทอกครับ .....

จากด้านล่างสู่ด้านบนครับ

ลองดูทางเดินครับซึ่งถูกแบ่งเป็นเจ็ดชั้น
    มองจากด้านล่างขึ้นไป หลวงพ่อท่านสร้างได้อย่างไร ใช้เพียงแรงงานคน ?

ชั้นที่ 1-2 เป็นบันไดสู่ชั้นที่ 3 ซึ่งเริ่มเป็นสะพานเวียนรอบเขา สภาพเป็นป่าเขามืดครึ้ม มีโขดหิน ลานหิน สุดทางชั้นที่ 3 มีทางแยกสองทาง
    ทางซ้ายมือ เป็นทางลัดไปสู่ชั้นที่ 5 ได้เลย ซึ่งเป็นทางชันมาก ผ่านหลืบหินที่มีลักษณะเหมือนอุโมงค์ ทางขวามือเป็นทางขึ้นสู่ชั้นที่ 4

ชั้นที่ 4 เป็นสะพานลอยไต่เวียนรอบเขา มองไปเบื้องล่างจะเห็นเนินเขาเตี้ยๆ สลับกัน เรียกว่า “ ดงชมพู ” ทิศตะวันออกจดกับภูลังกา
    เขตอำเภอเซกา ซึ่งมีสภาพเป็นป่าดงดิบ บนชั้นที่ 4 นี้ จะเป็นที่พักของแม่ชี รอบชั้นมีระยะทางประมาณ 400 เมตร มีที่พักผ่อนระหว่างทางเป็นระยะๆ

บนภูทอกจะมุมปฎิบัติธรรมสร้า้งหลบอยู่ตามซอกหินครับ

ภายมีพระพุทธรูป และรูปพ่อแม่ครูบาอาจารย์ เช่น หลวงปู่มั่น หลวงปู่ขาว หลวงตาบัว หลวงปู่แหวน หลวงปู่คำพอง ติดอยู่ผนังถ้ำ อย่าลืมไปนมัสการกันนะครับ

มองจากด้านบนลงไปครับ
    จะเห็นเจดีย์พิพิธภัณฑ์ท่านพระอาจารย์จวน กุลเชฏโฐ ที่บรรจุอัฐบริขาร ในสมัยบำเพ็ญสมณธรรม และเก็บอัฐิธาตุท่านและรูปปั้นขนาดเท่าองค์จริงของท่าน

อีกมุมครับ

ที่เห็นเป็นก้อนหินใหญ่ๆด้านบน คือ ศาลาปฏิบัติธรรมของพระอาจารย์จวนครับ

ชั้นที่ 5 มีศาลาและกุฏิที่อาศัยของพระ ตามช่องทางเดินจะมีถ้ำอยู่หลายถ้ำ ตลอดเส้นทางสู่ชั้นที่ 6 มีที่พักเป็นลานกว้างหลายแห่ง
    มีหน้าผาชื่อต่าง ๆ กัน เช่น ผาเทพนิมิตร ผาหัวช้าง ผาเทพสถิต เป็นต้น ถ้ามาทางด้านเหนือจะเห็นสะพานหินธรรมชาติทอดสู่พระวิหาร
    อันเป็นที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุไว้ด้วย มองออกไปจะเห็นแนวของภูทอกใหญ่อย่างชัดเจน ผู้คนส่วนใหญ่มักหยุดการเดินทางเพียงแค่นี้
    เพราะจากชั้นที่ 6 สู่ชั้นที่ 7 เป็นสะพานไม้เวียนรอบเขายาว 400 เมตร เกาะติดอยู่ริมหน้าผาสูงชันดูน่าหวาดเสียวอันตราย มีความยาว 400 เมตร สุดทางที่ชั้น 7 เป็นป่าไม้ร่มครึ้ม

ทางเข้าครับ ศาลาปฎิบัติธรรมครับ

ครับ เมืองไทยเรายังมีอะไรที่เยี่ยมๆอีกมากครับ
    ครับ เที่ยวเมืองไทยกันให้หมดก่อนนะครับ แล้วเราค่อยไปลุยต่อกันเมืองนอก รักเมืองไทยครับ

ขอบคุณ FW: ใครกล้าไปทำบุญไหว้พระที่นี่บ้าง (สุดยอดดดดดด)= ที่นี่ประเทศไทย
    From: surapolu@hotmail.com
    Date: Sat, 17 Jul 2010 19:34:23 +0700

วัดเจติยาคีรีวิหาร
    http://www.watkoh.com/forum/index.php?topic=779.0

คลิปวิดีโอบรรยายถึงที่เที่ยวบึงกาฬได้ดีมากๆ ครับ
    http://www.youtube.com/watch?v=IOCsH...eature=related

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    บ้านผมเองครับ ไปเที่ยวมาแล้วได้ทำบุญ ได้ความสนุกสนาน
    บ่มีแต่วัดภูทอกเด้อครับ ยังมีน้ำตกเจ็ดสีอีกหม่อง สวยงามทีเดียว
    น้ำตกนี้ยุบ้านเอื้อยคนติดเกาะครับ ไผ๋สนใจไปหาเพิ่นได้ครับอิิอิอิอิ
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

Membership renewed สัญลักษณ์ของ บ่าวจ้ำ
    ขัวข้วมของหนองคาย
    บล็อก
    2

ความเยือกเย็น บุปผาเทพ

ภูทอก อยู่ห่างจากตัวเมืองหนองคายประมาณ 163 กิโลเมตร จากตัวเมืองใช้ทางหลวงหมายเลข 212 ผ่านอำเภอโพธิ์ชัย อำเภอปากคาด และอำเภอบึงกาฬ
    ...................................................................................................

ประโยคทางเทิงที่เพิ่นบรรยายไว้นั้น ขอแจ้งให้เปลี่ยนแหน่ครับ

จากคำที่ว่า" ผ่านอำเภอโพธิ์ชัย " หนองคายบ่มี อำเภอโพธิ์ชัย ครับ

อันที่จริงน่าจะเปน อำเภอโซ่พิสัย

ที่แจ้งย้อนว่าเผื่อมีน้องๆนักเรียนเพิ่นเอาไปเฮ็ดรายงาน มันสิพาผิดไปกันใหญ่ครับ

...................จึ่งเรียนมาเพื่อทราบ และแก้ไข.................บุปผาเทพ...................
    ..Dreams it, Believe it, Do it..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวผู้ดี
    สวยงามมากครับ ศรัทธาแห่งครูบาอาจายร์ น่าเลื่อมใสยิ่งนัก,,,,

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ช่างภาพอิสระ
    สัญลักษณ์ของ ฅนภูค่าว
    นครโคราช บ้านเกิดกาฬสินธุ์

วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก ) กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวจ้ำ วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก )
    ...................................................................................................

ประโยคทางเทิงที่เพิ่นบรรยายไว้นั้น ขอแจ้งให้เปลี่ยนแหน่ครับ

จากคำที่ว่า" ผ่านอำเภอโพธิ์ชัย " หนองคายบ่มี อำเภอโพธิ์ชัย ครับ

อันที่จริงน่าจะเปน อำเภอโซ่พิสัย

ที่แจ้งย้อนว่าเผื่อมีน้องๆนักเรียนเพิ่นเอาไปเฮ็ดรายงาน มันสิพาผิดไปกันใหญ่ครับ

...................จึ่งเรียนมาเพื่อทราบ และแก้ไข.................วัดเจติยาคีรีวิหาร ( วัดภูทอก )...................

คือสิแม่นยู่ครับ เบิงตามแผนที่แล้วบ่มีอำเภอโพธิ์ชัย น่าสิเป็นโพนพิสัย ถ่ามาจากหนองคาย แล้วแยกขวา ตามถนน2267 ไปอ.โซ่พิสัย เข่าอ.พรเจริญ ไปอ.ศรีวิไล กะไปได่อีกทางหนึ่งคือกัน ขอขอบคุณครับ บ่าวจ้ำ ที่ตรวจทานให่

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ fanidguy
    ยังมีวัดถ้ำบูชาภูวัวอีกที่หนึ่งร่มรืนมากเช่นกัน ใผมีประวัติเอาลงแน่
    http://www.watpa.com/board_detail.asp?board_id=2284
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย fanidguy; 10-11-2010 at 11:00.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ทิดแหล่
    เป็นอีกหม่องหนึ่งที่ยังบ่อเคยไปเลยครับ
    สิหาโอกาสไปอยู่ดอก...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ คนภูไท
    เบิ่งแล้วคิดฮอดบ้านเด้ครับ เคยไปอยู่ครับ ใกล้บ้านผมเด้อ งามหลายเด้อ

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    เป็นตะไปเที่ยวแท่ แต่จักสิขึ้นไหวบ่สูงเป็นตะย่านคัก ...

มิสบ้านมหา 2010
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ เขมราฐ
    กลางท่งเมืองเขมฯ
    เคยไปอยู่ค่ะเทื่อหนึ่ง หลงทางขับรถเข้าสวนยางไปเลย ๆ ไปฮอดฝนตก เลยอดขึ้นไปหย่างเทิงภูจ้อยค่ะ อยากมีโอกาสไปอีกจักเทื่ออยู่ค่ะ

Tags for this Thread