หัวข้อ: ย้อนรอย พี่ชาย พล พระยาแล ตายแล้วฟื้น

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

ย้อนรอย พี่ชาย พล พระยาแล ตายแล้วฟื้น

7 พ.ย.39 เวลาประมาณบ่ายโมง ผมได้รับโทรศัพท์จากพี่ชายคนรองว่าพี่ชายคนโตขับรถปิคอัพชนกับรถไฟที่บ้านแฮด จ.ขอนแก่น ผู้ที่โดยสารไปด้วยเสียชีวิตทันที ส่วนพี่ชายผมอาการเป็นตายเท่ากัน

ผมอยู่ที่ทำงานจิตใจกระสับกระส่าย ผมโทรไปที่ทำงานดีเจเด็กน้อย บอกว่าลุงใหญ่ขับรถชนรถไฟอาการน่าเป็นห่วง เย็นนี้เราจะต้องเดินทางไป อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น

ผมไปถึงบ้านพี่ชายที่บ้านหนองหว้า ต.โนนศิลา อ.บ้านไผ่ จ.ขอนแก่น ในตอนดึกของคืนวันที่ 8 พ.ย.39 ผมเห็นพ่อของผมนั่งร้องไห้อยู่ ส่วนแม่นอนเฝ้าพี่ชายที่โรงพยาบาล ผมสอบถามอาการด้วยใจกระวนกระวาย

เช้าวันที่ 9 พ.ย.39 ผมไปที่โรงพยาบาลราชพฤกษ์ จ.ขอนแก่น ผมเห็นสภาพพี่ชายผม มีบาดแผลฟกช้ำเล็กน้อย แต่ต้นคอและบริเวณท้ายทอยบวม ได้รับกระทบกระเทือนอย่างหนัก เนื่องจากไม่ได้รัดเข็มขัดนิรภัย นอนสลบไสลไม่กระดุกกระดิกเป็นเจ้าชายนิทราอยู่เกือบอาทิตย์

ด้านล่างของเตียงมีกระปุกเลือดที่ไหลออกมาเป็นระยะ ทั้งสายน้ำเกลือ ท่อช่วยหายใจเต็มไปหมด ผมกลั้นน้ำตาไว้ไม่อยู่ มีญาติและคนป่วยที่พี่ชายเคยรักษา ไปเยี่ยมไม่ขาดสาย บางคนใช้เท้าของพี่ชายมาถูที่ศีรษะของตัวเอง ร้องไห้อย่างน่าเวทนา

พยาบาลที่นั่นถามว่าคนไข้ทำงานอะไร ผู้คนจึงได้มาเยี่ยมมากมายเช่นนี้ พี่ชายผมเป็นหมออนามัย ประจำสถานีอนามัย รักษาผู้ป่วยเจ็บมาแล้วมากมาย ตอนเย็นก็ตระเวนฉีดยาตามบ้านรักษาคนยากคนจนในตำบล ใครไม่มีเงินให้ก็ไม่เอา ตำแหน่งสุดท้ายของพี่ชายคือย้ายไปประจำที่โรงพยาบาล อ.ชนบท จ.ขอนแก่น ก่อนจะมาประสบอุบัติเหตุดังกล่าว

พี่ชายผมนอนที่โรงพยาบาลเกือบ 1 อาทิตย์ ก็รู้สึกตัว แต่ก็ยังพูดไม่ได้เพราะมีสายระโยงระยาง การสนองตอบมีเพียงบีบมือเบา ๆ หากมีญาติถาม เพียงเท่านี้ญาติ ๆ ก็ดีใจ แต่หากฟื้นขึ้นมาก็ไม่รู้ว่าจะปกติหรือเปล่าอันนี้ไม่ทราบ แต่ขอให้ฟื้นขึ้นมาก่อน

พอฟื้นขึ้นมาพี่ชายผมก็บอกว่าญาติ ๆ ที่ไปเยี่ยมว่า ได้ไปพบนรกและสวรรค์มา ทางญาติคิดว่าแกคงจะบ้าไปแล้ว เพราะสมองได้รับการกระทบกระเทือนมาก และดูสภาพรถแล้วไม่น่ารอด พวกเราก็ได้แต่มองหน้ากัน

พี่ชายผมใช้เวลาพักฟื้นอยู่หลายปี และทำกายภาพบำบัดอยู่นาน ต้องหัดพูดหัดเขียนใหม่เหมือนเด็กอนุบาล ตอนนี้กลับมาดีเหมือนเดิมแล้ว

ปัจจุบันนี้พี่ชายผมเปลี่ยนเป็นคนละคน ชอบทำบุญทำทาน ปกติพี่ชายผมจะเป็นคนไม่ชอบทำบุญทำทาน และไม่เชื่อเรื่องบาปบุญ เมื่อหายจากพักฟื้น พี่ชายผมได้เขียนหนังสือเล่มหนึ่ง ชื่อว่า "ตายแล้วไปไหน" และพิมพ์เผยแพร่แจกจ่ายให้บุคคลทั่วไป ครั้งแล้วครั้งเล่า และบริจาคให้กับทางวัดและผู้ที่สนใจหลายต่อหลายครั้งแต่ก็ยังไม่พอ

เมื่อคณะผ้าป่าจากกรุงเทพฯ ไปพบหนังสือเล่มนี้ จึงได้ติดต่อพี่ชายผม เพื่อจัดพิมพ์และจดลิขสิทธิ์หนังสือเล่มนี้เป็นที่เรียบร้อย และไม่มีวางจำหน่าย จัดทำเพื่อแจกเท่านั้น

หากท่านต้องการเป็นจำนวนมาก ๆ ติดต่อ คุณนันทนา จันทร์ประดับ (พี่แดง) เบอร์โทรศัพท์ 02-2812380, 02-2814070

เนื่องจากหนังสือเล่มนี้จดลิขสิทธิ์ การดัดแปลง ต่อเติมข้อความ หรือพิมพ์เพิ่มเติม จะต้องขออนุญาตเจ้าของลิขสิทธิ์ และห้ามนำหนังสือเล่มนี้ไปจำหน่ายเด็ดขาด

ผมอยากให้พวกเราชาวบ้านมหาได้อ่านหนังสือเล่มนี้ครับ และผมกำลังจะติดต่อขอหนังสือเล่มนี้จากโรงพิมพ์ เพื่อนำมาแจกจ่ายสมาชิกบ้านมหาที่อยู่ใกล้ ๆ ผมในโอกาสต่อไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 10-08-2010 at 21:08.

ศิลปิน นักแต่งผญา สัญลักษณ์ของ หญ้านาง
    สาธุ ดีใจนำเลาเด้อจ้า ที่ผ่านพ้นเหตุการณ์เลวร้าย แล้วกะกลายเป็นคนบุญคนกุศล

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ผมขอจอง1เล่มเด้อครับ ขอบคุณครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ธีระปลัด; 10-08-2010 at 14:51.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ cute
    บาปบุญมีจริง นรกสวรรค์มีจริง ใครทำกรรมดีก็จะอยู่เย็นเป็นสุข หมั่นสร้างบุญสร้างกุศลเอาไว้มากๆครับ ผลบุญจะได้ช่วยเกื้อหนุนให้เราเจริญรุ่งเรืองอยู่เย็นเป็นสุขครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    สาธุนำหลายๆกับพี่ชายแล้วกะครอบครัวอ้ายพลเด้อจ้า เรื่องแบบนี้ต้องเกิดขึ้นกับตัวเองน้อจ้าจังสิเชื่อกัน

เคยไปฟังหลวงพ่อใหญ่วิริยังค์ สิรินทโร วัดธรรมมงคล เทศน์บ่อยคือกันจ้า หลวงพ่อบอกว่าจิตก่อนตายแล้วออกจากร่าง จะไปพบกับชาติภูมิที่ดี ก็คือจิตที่ตั้งมั่นอยู่ในสมาธิ ต้องเคยหรือสะสมปฏิบัติสมาธิมาจังสิไปพบชาติภูมิที่ดีได้ เลือกได้

ถ้าบ่เคยปฏิบัติมาก็จะมีความกังวล หวาดกลัว วิตก คิดไปถึงสิ่งที่เคยทำบ่ดีมา บางคนก็ออกอาการเหมือนกับสัตว์ที่ตัวเองเคยทำร้ายมา ก่อนตาย ก็กลัวบาป กลัวตกนรก พอจิตเราแว๊ปไปคิดถึงสิ่งนั้น แล้วเป็นช่วงที่วิญญาณออกจากร่างไป ก็จะอยู่ในสัตว์ตัวนั้น หรือสิ่งนั้นที่เราเคยทำมาจ้า หรือไปเจอนรกสวรรค์กะว่าไปน้อจ้า

ถ้าอยากไปพบชาติภูมิที่ดีในภพหน้า หลวงพ่อก็บอกว่าให้มั่นปฏิบัติสมาธิ สะสมไปเรื่อยๆจ้า
    เมื่อถึงวิกฤติของชีวิต ก็จะได้มีสติเตือนตน แม้ตอนสิ้นลมก็ยังเลือกได้จ้า

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    โถตาหลูตนเพินเนาะจ้า ก็ยังนับว่าอ้าย ของหลานเพิน มีบุญเก่าหรือว่ากรรมเก่าที่ยังชดใช้บอเบิ๊ดเพินก็เลยยังตายบอได้ หรือเพินเอิ้นว่าประติหารก็เป็นส่วนบุญส่วนหนึ่งที่พี่ชายของหลานได้สะสมเอาไว้เมื่อชาติปางก่อนก็ได้เนาะจ้า ก็ขอให้มีแต่ความสุขกายสุขใจกันตลอดจนครอบครัวเลยเด้อ สาธุ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ยมบาลบอกว่า อายุ 74 ปี สิมาฮับพี่ชายผมใหม่ครับผม ตอนนี้ออกฟอจูนเน่อร์ ขับรถปานเหาะ เลาบ่ย่านตายดอก เพราะว่าเลาสิตายตอนอายุ 74 ปีครับ ผู้ที่นั่งไปนำนั่นตี๊สิตายก่อนแมะ ฮ่า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ข้าวต้มมัด
    สิมีวาสนได้หนังสือแจกนำเพิ่นบ่อน้ออ้าย แมนมักอ่านยุหนังสือธรรมะ โดยเฉพาะเรื่องของกรรม
    และเรื่องเกี่ยวกับนรกสวรรค์ อ้ายพลสิเฮ็ดตอนได๋จ้าขออนุโมทนานำแน่ อยากเฮ็ดยุจ้า

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ขออนุโมทนาสาธุนำเด้อค๊าอ้ายพล และพี่ชายอ้ายพล
    ปุ้ยเชื่อเรื่องทำดีได้ดี ทำบุญ ทำทาน ทำบาป
    ทำบุญชาตินี้ เห็นผลชาตินี้ จากที่ตัวเองทำมาค่ะ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    :1- ขอนำจักเล่มแนเด้ออ้าย อิอิ สิพิมพ์ตอนไดบอกแนเด้อ สิร่วมสมทบทุนจ้า

Tags for this Thread