หัวข้อ: คนเรา

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ สาวกรุงศรี

คนเรา

เมื่อวานนี้อ้อมเองได้กลับจากที่ทำงานและต้องลงรถที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ พอเดินลงมาจากรถเดินเรียบมาตามสะพานลอยก็เห็นยายคนหนึ่งอายุประมาณ 80 กว่าปี แกนุ่งผ้าถุงและถือขันหนึ่งใบแล้วก็ใช้มือสองข้างค้ำพยุงตัวเองไป ยายแกก็ไปเรื่อยก้นก็เปียกน้ำไปเพราะยายแกต้องใช้ก้นทรงตัวไปเรื่อยๆ ก้นเปียกน้ำที่คนเดินผ่านไปผ่านมา อ้อมเดินกลับไปกลับมาอยู่หลายรอบด้วยความสงสัยแล้วก็เลยเดินเข้าไปถามแกว่าทำไมต้องมาอยู่แบบนี้แกก็ไม่พูดอะไรก็มองหน้าอย่างเดียวในตอนนั้นก็ไม่ได้คิดอะไรมากมายนอกจากว่า "ทำไมลูกของแกจึงปล่อยให้แม่ที่อายุป่านนี้ต้องมาอยู่ในที่แบบนี้และทำแบบนี้"อ้อมก็ไม่รู้นะว่าทำถูกหรือว่าผิด อ้อมซื้อมาลัยพวงหนึ่งมาให้แกและก็ซื้อผ้าให้ยายแกผืนหนึ่งเชื่อรึเปล่าว่าแกร้องไห้ อ้อมเห็นแล้วสงสารแกมากเลยนี่ล่ะนะคนเรา
    "พ่อแม่คนเดียวลูกเลี้ยงไม่ได้ แต่ลูกไม่รู้กี่คนพ่อแม่เลี้ยงได้"
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 13-08-2010 at 10:59. เหตุผล: แก้คำผิด

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจอบบ้อน
    ผมว่าคนที่เขามาทำแบบนั้นบางทีเขาอาจไม่อยากมานะครับ หากพบเห็นก็น่าจะแจ้งตำรวจเพื่อปลดปล่อยเขาออกจากความทุกข์นั้น บางทีเขาต้องการให้ทางการช่วยนะ แต่เขาพูดไม่ได้เพราะมีคนคอยดูเขาอยู่ หากเขาร้องขอให้ใครช่วย เมื่อตำรวจไม่จับเขา เขากลับไปที่พักบางคนโดนฆ่าทิ้งก็มี เหตุนี้เองเขาจึงก้มหน้าก้มตาทำไปเพราะใจจำยอม เสื้อผ้าอาภรณ์ที่ซื้อให้คุณยายท่านนั้น บางทีท่านอาจไม่ได้ใ่ส่ หากต้องการให้ท่านได้ใส่น่าจะแจ้งเจ้าหน้าที่นะครับ คนที่มาทำแบบที่ท่านเห็น บางคนถูกซื้อมาจากประเทศเพื่อนบ้าน แขนขาดีพวกค้ามนุษย์ก็เอามาตัดแขน-ขา ทำทารุณให้มีบาดแผลเพื่อเรียกร้องความน่าสงสารจากผู้พบเห็น แต่หากเห็นอย่าเดินเข้าไปแจ้งตำรวจตรงๆนะครับ เพราะคุณจะเป็นภัยซะเอง ให้แจ้งเจ้าหน้าที่ผ่านโดยใช้วิธีการโทรเข้าไปแจ้ง เพราะพวกค้ามนุษย์เขาคอยสังเกตุการณ์อยู่ไกล้ๆ หากต้องการหยุดวงจรค้ามนุษย์อย่าให้สิ่งของใดๆกับเขาเพราะหากพวกเขาไม่มีรายด้ให้พวกค้ามนุษย์วงจรนี้ก็จะหมดไปเอง........
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวจอบบ้อน; 14-08-2010 at 04:02.

Maximum learning
    ศิลปิน นักเขียน
    สัญลักษณ์ของ khonsurin
    ท่าตูม สุรินทร์
    บล็อก
    197
    อ่านแล้วน้ำตาจะไหลเลยค่ะ

ในโลกใบนี้ สิ่งที่มีค่ามากที่สุดคือแม่

ไม่น่าเชื่อเลยว่าสังคมจะเปลี่ยนแปลงไปมากมายนะคะ

อิสระ เสรี เสมอภาค

Banned

Oil Field เพชรบูรณ์/กำแพงแสน

หนึ่งมิตรชิดไกล้

ทำดีแล้วครับคุณอ้อม ที่มาที่ไปจะเป็นอย่างไรก็ตามถ้าพวกเรามีใจช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ยากคนละไม้ละมือก็ช่วยแบ่งเบาความทุกข์ยากของเขาไปได้ไม่มากก็น้อย

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    อยากตบมือให้อ้อมจักล้านเทือสำหรับความงามของจิตใจน้องอ้อม นี่ล่ะน้อคนงามแท้ "งามเทิงหน้า งามเทิงจิตใจ" กะขอให้อ้อมรักษาไว้ซึ่งความดีงามอันนี้เด้อน้องหล่า..

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดพล
    ถ้าทุกคนมีจิตใจเหมือนคุณอ้อม ประเทศไทยน่าจะดี ครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมสนับสนุนความคิดของบ่าวจอบบ้อนครับ

บางทีก็พูดยากนะครับ ผู้ที่มาขอทานในเมืองหลวง ก็คือนักแสดงระดับตุ๊กตาทองดี ๆ นี่เอง ผมได้เคยสัมผัสกับคนอีสานบ้านเรากลุ่มนี้ ส่วนมากจะมากันเป็นหมู่บ้าน เช่าบ้านอยู่รวมกัน

ความพิการ ทุพพลภาพ การมีบาดแผลที่ทำให้คนอื่นสงสาร บางทีก็ไม่อยากรักษาให้หาย เพราะนี่คือเครื่องมือทำมาหากิน บางคนไม่พิการ ก็เอาน้ำตาลปี๊บผสมสี ทาขาให้แมลงวันมาตอม

ผมไม่ทราบว่าเขาไปรับไปส่งกันตอนไหน เพราะอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ เป็นย่านคนสัญจรไปมา คงไม่มีใครสนใจไปนั่งรอดูว่า เขาจะไปจะมาตอนไหน เพราะเสียเวลาทำมาหารับประทาน

ความสงสารที่มีในหัวใจคนไทย ทำให้เป็นช่องว่างให้พวกขอทานเหล่านี้ สร้างรายได้เป็นกอบเป็นกำ บางคนมีเงินฝากหลายล้านบาท

ผมก็ว่าผมเป็นอีกคนหนึ่งที่ใจบุญสุนทานพอสมควร แต่หลังจากที่ ไอทีวี (สมัยนั้น) ทำข่าวพวกขอทาน ผมไม่เคยทำทานให้กับขอทานอีกเลยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 13-08-2010 at 11:15.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    "ซีวิตสัมมะหาอันใด๋....?"

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา
    ได้ยินข่าวว่าผุเถ่าในหมู่บ้านพากันไปขอทานในกรุงเทพกันหลาย

เพิ่นกลับมายามบ้าน เพิ่นว่าได้มื่อละหลายร้อยบาทพะนะ

บาดนี่คนที่ได้ข่าวก่าพากันแตกตื่นไปกันเป็นคันรถแหม

จักสิวาจังไดดอก อิอิ บ่อออกความเห็นดอก เว่ายากแหม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ วัฒนชัย หาริโร
    เว้ามาแล้วกะคึดนำเนาะ
    ลูกหลานกะชะแม่นคักเนาะ
    ผมกะเห็นบ่อยๆครับยุแถวตลาด
    บางมือกะเป่าแคนบางมื้อกะดีดพิณ
    เห้นแล้วกะอดบ่ได้ครับ
    น้ำตาสิไหลนำ