หัวข้อ: อยากหัดดีดพิณครับ

m_phet
    Guest

อยากหัดดีดพิณครับ

ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ ผมหัดเล่นคนเดียวมานานแล้วแต่ก็ยังไม่คืบหน้า อยากได้ลายพิณง่าย ๆ จังหวะไม่เร็วมาก แบบมีแต่เสียงพิณอย่างเดียวผมจะลองไปฝึกดู อยู่อุบลครับ

num
    Guest

Re: อยากหัดดีดพิณครับ

ลองดูที่ /www.isangate.com/entertain/pin_01.htm นะครับ

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: อยากหัดดีดพิณครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ รื่นฤดี
    ส่วนใหญ่ ผมไม่ได้หัดจากลาย มีแต่หัดมั่วๆ ตามเทป
    ไม่เก่ง แต่ก็พอเล่นได้ ผมเคยส่งไฟล์ไปให้เพื่อนๆ ฟัง ให้เขาวิจารณ์กลับมา

ผมว่าการเล่นพิณนี่ถ้าให้ดีต้องประกอบไปด้วย

1.มือคุณต้องไม่แข็ง ....
    2.คุณต้องมีใจรักมัน และ อยากเล่นมันจริงๆ
    3.คุณต้องมีเวลาให้มัน นักพิณบางท่านเขาดีดทุกวัน
    4.คุณต้องไม่อายในการดีด ต้องให้คนอื่นเขาวิจารณ์ข้อดีข้อเสียแล้วมาปรับปรุง
    5.ต้องฟังเทปบ่อยๆ
    ถูกต้องแล้ววคร้าบบ...

ที่สำคัญที่สุดผมขอย้ำเด้อ คือข้อ 2 เพราะว่าถ้าเรามีข้อ 2 ข้ออื่นจะตามมาโดยอัตโนมัติ..... สู้ต่อไป อย่าท้อ... 8) 8)
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม

อยากหัดกะหัดติล่ะครับ อิ

deknaza
    Guest

อยากได้โน๊ตเพลงที่เขาเล่นกับกลองยาวครับผมถ้าใครมีส่งทางเมลก็ได้ที่ ro_off@hotmail.com เด็กเดชอุดม จะหัดเล่นเด้อ Re: อยากหัดดีดพิณครับ Re: อยากหัดดีดพิณครับ :o 8) 8)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ BaBoon

ลายเพลงที่เล่นกับกลองยาวกะหลายเด้คับ ส่วนใหญ่สิเอามามิกกัน หรือประยุกต์ อาจสิบวกกับเพลงสมัยใหม่เข้าไปนำ ถ้าเป็นลายทั่ว ๆ ไปที่เล่นกะพอจะหาได้ทางเว็บนะคับ

หนอน[CoM]
    Guest

Re: อยากหัดดีดพิณครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บาบูล
    ลายเพลงที่เล่นกับกลองยาวกะหลายเด้คับ ส่วนใหญ่สิเอามามิกกัน หรือประยุกต์ อาจสิบวกกับเพลงสมัยใหม่เข้าไปนำ ถ้าเป็นลายทั่ว ๆ ไปที่เล่นกะพอจะหาได้ทางเว็บนะคับ
    ตัวโน้ตลายทั่วไปพอมีครับผม
    แต่ว่าไม่มีเสียงพิณประกอบ เลยแกะไม่ออก
    ไม่รู้จะทำต่อไปยังไง
    หรือว่าต้องไปหาอาจารย์สอนซักที
    เพราะตอนนี้ก้ออาศัยแบบหัดเอง

ทีมงานกลองยาวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ มือพิณน้องใหม่

Re: อยากหัดดีดพิณครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ หนอน[CoM
    ]
    ตัวโน้ตลายทั่วไปพอมีครับผม
    แต่ว่าไม่มีเสียงพิณประกอบ เลยแกะไม่ออก
    ไม่รู้จะทำต่อไปยังไง
    หรือว่าต้องไปหาอาจารย์สอนซักที
    เพราะตอนนี้ก้ออาศัยแบบหัดเอง
    ถ้าหากมีโอกาส หาคนสอนได้ จะดีมากครับ เพราะว่าตอนที่หัดเองโดยไม่มีคนสอนนั้น มันยากมาก ผมเคยเป็นเป็นครับ เพราะว่าหัดแบบไม่มีคนสอนมาครับ แต่หลังๆมาก็ได้รับคำแนะนำจาก อ.มือพิณบ้างนิดๆ พอเป็นประสบการณ์.... และก็ทุกวันนี้ใครที่เป็นมือพิณผมนับถือเป็น อาจารย์หมดเลย เพราะว่า ผมไม่มีอาจารย์หัดให้ ...............................สู้ต่อไปนะครับ
    สื่อบันเทิงที่นำมาให้รับชม รับฟังเป็นเพียงตัวอย่างเท่านั้น หากท่านชื่นชอบ สื่อใด โปรดซื้อสินค้าลิขสิทธิ์

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ สาวบ้านนา

Re: อยากหัดดีดพิณครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ +♪มือพิณน้องใหม่+
    ถ้าหากมีโอกาส หาคนสอนได้ จะดีมากครับ เพราะว่าตอนที่หัดเองโดยไม่มีคนสอนนั้น มันยากมาก ผมเคยเป็นเป็นครับ เพราะว่าหัดแบบไม่มีคนสอนมาครับ แต่หลังๆมาก็ได้รับคำแนะนำจาก อ.มือพิณบ้างนิดๆ พอเป็นประสบการณ์.... และก็ทุกวันนี้ใครที่เป็นมือพิณผมนับถือเป็น อาจารย์หมดเลย เพราะว่า ผมไม่มีอาจารย์หัดให้ ...............................สู้ต่อไปนะครับ

แข่ว สอนแม่แหน๋ สอนแนวที่แข่วเคยเฮือนมานะ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ บ่าวพล

เฒ่าแล้วตั่วนิ แม่ว่านิแมะ ฮึๆๆๆๆๆ