หัวข้อ: ฤาภาษาไทยจะ..งุงิๆชิมิๆ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ฮ่าๆๆๆ โอยย กะยอมรับว่ามีแน่อยู่จ้าคุณยาย แต่ส่วนมากสิเป็นข้อความส่วนโตดอกจ้า เช่น อ่ะหนะ ... ชิมิ .. ส่วนมากกะสิเขียนในแชทในที่ลับตา คนดอก ฮ่าๆๆๆ ...

แต่เวลาตอบกะทู้นิ บ่มีดอกจ้า ขอบคุณทุกๆท่านที่ร่วมอนุลักษณ์ภาษาไทยนำกันเนาะ
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    หลายท่านคงสิรู้สึกบ่ชินน่อครับ โดยเฉพาะรุ่นพ่อรุ่นแม่เฮา

แต่กะให้ยอมรับโลดครับ ว่า ภาษาเป็นเหมือนแฟชั่น จากอดีตมาฮอดปัจจุบันภาษามีการพัฒนาในโตมาเรื่อยๆ ภาษาแปรไปตามสภาวะหลายอย่างประกอบกันครับ แต่เชื่อโลดครับ ภาษาไทยเฮาสิบ่มีวันตายหรือวิบัติ เพราะคนส่วนใหญ่ในประเทศเว่าไทย(มาตรฐาน) ครับ แค่ว่า ภาษาสิแปรไปเรื่อยๆครับ

เชื่อบ่ ภาษาลาวอีสาน เฮา เป็นภาษาที่ใช้กันหลายที่สุดในประเทศไทย 555+ [คนชนบทเป็นคนส่วนใหญ่ของประเทศ เพราะกว่าสามในสี่ของคนไทยอาศัยอยู่ในชนบท พวกเขาอยู่รวมกันเป็นชุมชนที่เรียกกันว่า"หมู่บ้าน" ตามทะเบียนหมู่บ้านของกรมการปกครอง ประเทศไทยเรามีหมู่บ้านทั้งหมดถึงหกหมื่นกว่าหมู่บ้าน และเกือบครึ่งหนึ่งของหมู่บ้านทั้งหมดนั้นอยู่ในภาคอีสานซึ่งเป็นภาคที่ใหญ่ที่สุด มีประชากรอยู่มากที่สุด ดังนั้นจึงไม่ใช่เรื่องแปลกหากชาวบ้านทางอีสานจะบอกว่าภาษาลาว (คนอีสานเรียกภาษาของเขาว่าภาษาลาว) เป็นภาษาที่ใช้กันมากที่สุดในประเทศไทย] (สุรเชษฐ เวชชพิทักษ์, รากฐานแห่งชีวิต วัฒธรรมชนบทกับการพัฒนา, พฤษภาคม 2533, หน้า 7)
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พงศ์น้อย ส กสิน; 14-08-2010 at 11:45.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    ปุ้ยเข้าใจยายเพราะว่ายายเป็นคุณครู หากอาจารย์/คุณครูท่านใดได้เห็น ได้อ่าน ได้ยิน
    คงจะโมโหลมออกหูเนาะยาย ถ้าวันไหนปุ้ยมีเวลาปุ้ยจะเขียนพฤติกรรมของวัยรุ่นอเมริกัน
    ว่าแตกต่างกันขนาดไหน เกริ่นไว้ว่า เด็กๆไม่มีคลิปหลุด คลิปข่มขืน ของวัยรุ่นให้เห็นแน่
    นั่งรถเมลย์ทำงานมาเกือบ 4 ปี ไม่เคยวัยรุ่นยืนสูบบุหรี่ตามป้ายรถเมลย์ ตามห้างฯ
    ไว้ว่างๆจะเขียนค่ะยาย

ปุ้ยว่าภาษาไทยการพูด มันทำให้เพี๊ยน ไม่ว่าจะสำเนียง เสียง ได้แบบไม่ตั้งใจ การไม่ตั้งใจ
    จึงทำให้เกิดศัพท์ของวัยรุ่น เพราะวัยรุ่นถือว่าสนุกสนาน ส่วนเฮาแก่แล้วไม่สนุกด้วย
    แน่นอนศัพท์พวกนี้ฮิตได้ไม่นานเดี๋ยวสักพักหายไปกลับเวลาแต่จะมีคำใหม่ๆมาตลอด ไม่มีวัน
    สิ้นสุด ฝรั่งฟังเราพูดภาษาไทยเค๊าคิดว่าเราร้องเพลงพะนะ เพราะสำเนียงคล้ายร้องเพลงพะนะ
    เพิ่งรู้นะนิปุ้ย
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ปลัดโตคนเดิม
    เกิดบ่ทัน บ่ได้เรียนเลย มานี มานะ ฮ่าๆ

อ่านแล้วกะปวดขมองดีครับ

Tags for this Thread