หัวข้อ: ย้อนรอยอดีต...สิบปีแห่งความหลัง

Hybrid View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

พบปะพูดคุย ย้อนรอยอดีต...สิบปีแห่งความหลัง

หลังจากที่ให้กำลังใจศิลปินบ้านมหาเป็นที่เรียบร้อยแล้ว เดอะดอนกะต้องฟ้าวออกเดินทางเพื่อให้ทันเวลารถเมือบ้านซั่นแหล๋ว เพราะว่ามีงานด่วนรออยู่ ก่อนที่จะเผลอตัวไหลไปหลายกว่านี้ อิอิ หาทางออกจากปากถ้ำซะก่อน ย่างเลาะตามรายทางกะเห็นฝูงแข้น้อยใหญ่เกยตื้นอยู่เป็นระยะๆบ้างกะอ้าปากถ่ากินอาหาร บางโตกะนอนเล่นแซ่น้ำอย่างสบายใจเกิดเป็นแข่จั่งแม่นดีเนาะ ฮ่า

ย้อนรอยอดีต...สิบปีแห่งความหลัง

ย้อนรอยอดีต...สิบปีแห่งความหลัง

พอฮอดประตูทางออกถ้ำแข้ เดอะดอนกะโทรศัพท์เอิ้นรถลีมูซีน 60 ที่นั่ง พร้อมแอร์ฉ่ำเย็น ฮ่าๆ มาฮับเพื่อให้คนขับได้พาขี่ไปชมบรรยากาศเก่าๆที่เคยอยู่เกือบสิบปีที่แล้ว อิอิ พอก้าวขึ้นรถกะฟ้าวไปจองหม่องมุมนั่งที่แสนจะโปรดปราน หากเป็นการนั่งรถเมล์ระยะยาวกะจะมุมนี้ตลอดครับ

เมื่อสิบปีที่แล้วตอนจบมาใหม่ๆเดอะดอนเฮ็ดงานโรงงานแถวปากน้ำครับที่ตั้งอยู่กึ่งกลางระหว่างปู่เจ้ากับปากน้ำ และกะเกือบสิบปีแล้วเช่นกันที่เดอะดอนบ่เคยได้ย่างกลายกลับมาหาถิ่นเก่าหม่องนี้อีกจักเทือเลย และกะรู้สึกตื่นเต้นหลายที่ได้นั่งรถเมล์ย้อนอดีตความหลังว่าตะก่อนเฮาเคยเฮ็ดหยังอยู่ตรงนี้ และปัจจุบันตอนนี้มันจะเปลี่ยนแปลงเป็นจั่งได๋น้อ ความคิดกะโลดแล่นไปกระเยิมของจินตนาการของบ่าวบ้านนอกผสมความสุขที่บ่สามารถบรรยายได้ อิอิ

รถเมล์แล่นไปอย่างซ้าๆผ่านทีละป้ายๆพร้อมกับจอดส่งผู้โดยสารลงที่หมายและก็รับผู้โดยสารรายใหม่สลับผลัดเปลี่ยนหน้ากันขึ้นลงซึ่งเป็นวัฏจักรของรถเมล์ ก็คือ "ต้นสายฮอดสุดสาย" หากเปรียบกับชีวิตคนกะประมาณว่า การเดินทางจากจุดเริ่มต้นจนไปฮอดจุดหมายของแต่ละคนที่ได้ตั้งเป้าหมายไว้ อิอิ จักแม่นบ่แม่นอันนี่กะดาย

จนในที่สุดรถกะแล่นมาไกล้ฮอดหน้าโรงงานที่เดอะดอนเคยเฮ็ดแต่กะรู้สึกแปลกๆไปเพราะว่ามันเปลี่ยนไปหลายครับ ตะก่อนคือจั่งบ่มีทางด่วนแถวนี้น้อบาดเทื่อเนี่ย คิดเริ่มสงสัย หรือว่าเขารื้อโรงงานถิ่มแล้ว เริ่มกังวลในใจ คิดไปต่างๆนานา รถจอดติดไฟแดงตรงแยกทางด่วน พอไฟเขียวรถเมล์ออกโตเลยแยกทางด่วนมาจักหน่อยแล้ว เดอะดอนก็เริ่มมองเห็นตึกโรงงานเก่าที่เคยเฮ็ดงานครับ ฮ่าๆโรงงานกะยังคือเก่าครับบ่ได้ถืกรื้อถิ่มอย่างที่ที่คิดไว้ จากนั้นกะเริ่มเก็บเอาความรู้สึกดีๆที่เฮาเคยอยู่มาบันทึกทับลงในความทรงจำอีกครั้ง แม้จะเป็นเวลาบ่กี่วินาทีก่อนที่รถเมล์แล่นผ่านหน้าประตูโรงงานกะตาม อิอิ

หลังจากที่ดื่มด่ำกับการย้อนอดีตความหลังแล้วกะฮอดหม่องลงเพื่อที่จะต่อรถไปสถานีขนส่ง จั่งได๋กะได้ขึ้นรถเมล์แล้ว กะขึ้นรถเมล์ให้มันคุ้ม วะซั่น อิอิๆ บาดได๋แท้บ่มีเงินค่ารถแท็กซี่ ฮ่าๆ เที่ยวขึ้นเทียวลงเทิงรถแอร์และรถพัดลม 4 ต่อครับพี่น้องแล้วกะฮอดสถานีขนส่งรังสิต
    เป็นอันสิ้นสุดภารกิจในการร่วมกิจกรรมกับศิลปินบ้านมหาเพียงแค่นี้ กลับเมือบ้านแล้ว เด้อครับ เทื่อหน้าค่อยพ้อกันใหม่ครับ ขอบคุณสำหรับมิตรภาพที่แสนจริงใจและความประทับใจที่บ่มีวันลืมครับ.........ธุจ้าธุจ้า

กร๊ากกก...น้ำท่วมตั๋วนี่แหม๋ อิอิ ของแท้เมืองกรุงต้องเป็นแบบนี้ อยากเป่งน้ำไปใส่นาเด้ อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thedon; 18-08-2010 at 09:14.

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ nuzing
    ตกฟากอยู่อุบล เป็นคนชราบางแคแล้ว
    บล็อก
    5
    หำบี้...คือเว่าบ่เบิ้ดหม่องไปกินปลาดิบ ปลาสุกคือบ่มื อิอิ
    "ใจประสงค์สร้างกลางดงกะหว่าถ่ง ใจขี้คร้านกลางบ้านกะหว่าดง"

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    อ้างถึง ยายหนู :หำบี้...คือเว่าบ่เบิ้ดหม่องไปกินปลาดิบ ปลาสุกคือบ่มื อิอิ

หึ๋ย..ยายกะดาย..กะให้จ่งไว้หากินมื้อลุนแหน่เป็นหยังหล่ะเนาะยาย อิอิ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    อ.ดอน เอารูปยุบ้านมาให้เบิ่งแหน่ค่ะ...
    อยากเห็น ผุบ่าว ยโส หล่อบ่จ้า อิอิ

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    ป้าดดด ฝนรินในเมืองหลวง น้ำท่วมเลย ...ขอบคุณเดอะดอนเด้อจ้าที่พาแฟนคลับขึ้นรถเมล์ บ่ได้นั่งมาหลายปีแล้ว แต่ล่าสุดได้ขึ้นรถไฟฟรี อิ อิ ตื่นเต้นดีคือกันจ้า
    กระเบื้องจะฟูลอย น้ำเต้าน้อยจะถอยจม เมฆจะหล่นฟ้าปลาจะกินดาว ลาวจะครองเมือง ::)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรุงเทพฯ ต้องน้ำท่วมและรถติดครับ และนับมื่อน้ำสิท่วม รถสิติดหนักกว่าเก่าครับ ไม่เชื่อก็คอยดู อิอิ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    ""กินนำแน...ปลาดิบกระดราย.....บ่ย้านแล้วครับ...เนาะ เจ๊พล...เนาะ...ก๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ คนบ้านบ้าน
    อ.ดอน..ระหว่างขั่วต่อ..กับ..ปลาดิบอันใด๋แซบกว่ากัน..

บล็อก
    1
    อ้างถึงคนบ้านบ้าน : อ.ดอน..ระหว่างขั่วต่อ..กับ..ปลาดิบอันใด๋แซบกว่ากัน..

เอ่อ...ขั่วต่อโดนๆได้กินเทือครับและต้องมีผู้ชำนาญการหามาให้กินครับ อิอิ ส่วนปลาดิบคึดอยากยามได๋กะได้กินยามนั้นครับอ้าย สรุปแล้วกินปลาดิบแซบครับ 555+

เกือบจะ 20 ปีแล้ว(ป้าด คือโดนแท้ ฮ่าๆๆๆ) กะยังท่วมคือเก่าน้อค่ะ
    สมัยสาวๆอิอิอิ นั่งรถสีเมล์แดงหัวโยกหัวคลอนไปทำงานค่ะ
    LET IT BE...