หัวข้อ: คัดเพลง...อัลบั้มชุดพิเศษ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

คัดเพลง...อัลบั้มชุดพิเศษ

วันนี้ถือเอาเป็นวันเริ่มต้น...ในการเอาเพลงไกด์ ต่างๆ ที่ บ่าวข้าวจี่ และ หลายๆคนช่วยกันแต่ง และ บ่าวข้าวจี่ทำเป็นไกด์ มาให้ พี่น้องชาวบ้านมหาดอทคอม ช่วยกันคัดสรร แต่ถึงอย่างไรเพลงแต่ละเพลง ต้องตรงกับคุณสมบัติ หรือ คอนเซ็บ ของแต่ละคนแต่ละศิลปิน ในอัลบั้มจะมีเพลงทุกสไตล์ แต่จะเน้นเพลงสไตล์อิสานบ้านเฮามากกว่านะครับ ส่วนลูกทุ่งร่วมสมัย ดนตรีสมัยใหม่เราก็จะพยายาม สอดแซกเครื่องดนตรีของชาวอิสานเข้าไปด้วย เพื่อคงไว้ซึ่งความสำคัญของภูมิปัญญา ของปู่ย่าตายายของเรานะครับ..ส่วนคอนเซ็บอัลบั้มทั้งหมดโดยรวม จะเป็นเพลงแนวลูกทุ่งให้กำลังใจ ลูกทุ่งหมอลำสนุกสนาน ลูกทุ่งร่วมสมัยจังหวะเร็ว จะหลีกเลี่ยงเพลงเกี่ยวกับ อกหักรักครุฑ เสียดสี

ขอให้ทุกคนสนุกสนานกับโครงการม่วนๆโครงการนี้นะครับ....
    วันนี้เอาไกด์เพลงแรกก่อนนะครับ...เป็นเพลงแนวลูกทุ่งร่วมสมัยจังหวะเร็วเหมือนเพลง อาการอย่างนี้ ที่น่าเป็นหนึ่งในเพลงคัดเลือก เพลงแนวนี้สำหรับศิลปิน ผู้ที่ร้องเพลงยังไม่เก่ง ไม่ต้องมีลูกเอื้อน ปรับอารมณ์ได้ง่าย ร้องง่ายๆนะครับ ..น่ารักไปอีกแบบครับ..

เพลง...โทรมาหน่อย..น๊า
    คำร้อง ทำนอง ....บ่าวข้าวจี่

อยู่ๆก็คิด..มา หลับตาก็ละ..เมอ บางวันก็อยากเจอเธอขึ้นมา ซะงั้น..แหละ
    เบอร์โทรที่ขอ..ไป เมื่อไหร่จะเท็คแคร์ ตอนนี้กำลังแย่ เหงาใจนักหนา....

โทรมาให้แว๊บ..นึง คิดถึงและห่วงใย เท่านี้ก็สุขใจ ไม่ต้องมี คำสัญ
    อาทิตย์ ละเจ็ดวัน ห่วงฉันทุกเวลา คงไม่มีปัญหา สำหรับเธอใช่..ไหม

( Hook ) น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรหน่อยน่ะ ....
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรมา น่ะ
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... คิดถึง..น๊ะ ........ รู้หรือเปล่า

อยู่ๆก็รักเธอ..ก็เผลอใจแล้ว..ซิ จะทำยังไงดี มีปัญหาซะ...แล้วเรา
    ก็ใจมันดื้อดึง คิดถึงก็เริ่มเหงา ไม่ได้ยินเสียงเขามันปวดใจ..นักหนา
    ..น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรหน่อยน่ะ ....
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... อย่าลืม น๊ะโทรมา น่ะ
    น๊า..นะพี่น๊า...น๊า..นะพี่น๊า... คิดถึง..น๊ะ ........ รู้หรือเปล่า

(ซ้ำ) ทั้งหมด .........

[MUSIC]http://www.file2go.com/mrun.php?me=10013s3[/MUSIC]
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวข้าวจี่; 23-08-2010 at 12:27.

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    น๊า น่ะ พี่ น๊า อย่าลืมน๊า โทรมาน๊า คิดถึง น๊า รู้บ้างหรือเปล่า ได้แค่นี่หล่ะค๊า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ อ้ายเขียว
    ม่วนครับอาจารย์.............

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    อ่านที่อ้ายเว้าแล้ว โอ๊ยๆๆถึกใจๆๆจ้าอ้าย ผลงานสร้างสรรค์อีหลีจ้า แม่นแล้วๆๆๆๆๆจ้า
    เห็นนำอ้ายทุกประการเลยจ้า คนอยู่เบื้องหลังต้องแนวความคิดสร้างสรรค์แบบอ้ายข้าวจี่นี่หล่ะจ้า แนวเพลงต้องฟังสบายๆใจ
    สร้างสังคมสะอาดน้อจ้าอ้าย ขอให้รุ่ง โลดดดดดดดดดไปเลยเด้อจ้าอ้าย สาธุๆๆๆๆ

เพลงฟังสบายๆ ฮ้องนำง่าย สิเอาไปหัดร้องก่อนเด้อจ้า อิอิ เพื่อสิได้ฮ้องเพลงได้ดีขึ้นนนนนำเพิ่นแน

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    แนะเพลงผมทันมีทำนองส่งไปให้ใส่ให้ก่อนนา ไกด์มาให้พร้อมเด้ออาจารย์
    โอ้แต่บ่ได้ดอกมั้งมันเป็นเพลงเสียดสีแมะ ชื่อเพลง ปูม้าเป็นหมัน พะนะ
    หนุ่มหนองคายเราแต่้งว่าจิให้ผมร้องแมะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    อาวอ้วน ได้จักเพลงแล้วครับ แต่งเองร้องเองเลยบ่ครับ อิอิ อยู่ดีแมงแฮง.เด้อครับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    นา นะ พี่นา อย่าลืมนะ โทรมานะ

คิดถึงนา

อิอิอิ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    นักร้องต้องเซ้กชี่ คิกขุ อายิโนโมโต่ะ นำเด้อครับ 5555 มันจั่งสิอูมามิ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พงศ์น้อย ส กสิน; 22-08-2010 at 11:37.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ดีครับจังหวะดี เนื้อหาดีครับ กรี๊ด ๆ ๆ ๆ โทรมาหาบ้างนะ อิอิ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ม่วนจ้า เป็นตาเต้นใส่แท้น้อ....หัดไปร้องให้ผุบ่าวฟังกะน๊า............