หัวข้อ: เพลง มัทรีเดินดง...กรุง รุ่งนิรันดร์

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7

เพลง มัทรีเดินดง...กรุง รุ่งนิรันดร์

วันนี้นำ บทสวดทำนองสารภัญญะ ที่บ่าวข้าวจี่จับมาใส่ดนตรี และ เสียงร้องในแบบฉบับ ลูกทุ่งแหล่ ที่เพิ่งเคยทำ เพราะได้มีโอกาสทำเพลงให้วัดใหญ่แห่งหนึ่ง ของอุบลราชธานี เลยนำมาให้พี่น้องบ้านมหารับฟังก่อนใครๆนะครับ......

เพลง มัทรีเดินดง
    เรียบเรียงคำร้อง บ่าวข้าวจี่
    ดนตรี บ่าวข้าวจี่
    ขับร้อง กรุง รุ่งนิรันดร์

:1-[MUSIC]http://www.file2go.com/mrun.php?me=10033s3[/MUSIC]:1-

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    โอ้วทำนอง สรภัญญะ ม่วนครับม่วน เหลือไว้ให้ยายเลาแหน่ครับทั่น ฮ่าๆๆ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    กรุง รุ่งนิรันดร์ ผมว่านักร้องคนนี้เสียงดีครับ สิ่งที่ควรปรับปรุงคือท่วงท่า ลีลา ไปตามอารมณ์เพลง และใบหน้าจะต้องเปื้อนยิ้มให้มาก ๆ ครับ ขอให้รุ่งนิรันดร์ ครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์
    ขวัญใจบ้านมหา 2012
    สัญลักษณ์ของ สาวมุก
    สาวมุกขอ comment นิดนึงได้อยู่บ่จ้า ท่านอาจารย์ข่าวจี่ ทำนองสรภัญญะ มันต้องช้ากว่านี้อีกนิดนึงแม่นบ่จ้า ที่เคยได้ยินมาน่ะ หรือว่าอันนี้เป็นทำนองร่วมสมัย (สาวมุกกะบ่เจนเรื่องดนตรีปานใด๋ดอก แต่อยากขอเว่าซือๆ เพราะที่เคยได้ยินมา มันสิช้ากว่านี้จ้า)

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    คิดฮอดตอนอยู่กับพระอาจารย์ทางบ้านเด้ ไปซ้อมเด็กน้อยท่ิองสรภัญไปประกวดบ้านนั้นบ้านนี้ สาวสรภัญบ้านลาด ทางกมลาไสย คิดฮอดเด้

ขอบคุณกลอนสรภัญญ์ม่วนครัล กลับบ้านนี้สิไปขอกลอนสรภัญญ์นำพระอาจารย์อยู่ดอกครับ

ก่อนสิประกวด

กราบนมัสการท่านพระคุณเจ้าอยู่ในวัดแห่งนี้ แล้วกะกราบสวัสดีคณะกรรมการทุกๆท่าน พวกดิฉันคณะสรภัญญ์ซึ่งเดินทางมาจาก บ้านกุดครอง ตำบลดอนจาน อำเภอดอนจาน จังหวัดกาฬสินธุ์ มื้อนี้สิได้มาร้องสรภัญญะ สาม บทกลอน
    กลอนที่หนึ่ง กลอนบูชาพระรัตนตรัย
    กลอนที่สอง กลอนพระเวชสันดรออกเมือง
    กลอนที่สาม กลอนมัทรีเดินดง

เชิญรับชมรับฟังได้แล้วค้าา
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พงศ์น้อย ส กสิน; 23-08-2010 at 20:47.

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    เอ๋า.... ไหย่จี่ มาคือถืกคิงยายดิ้งแฮงแท้หิเนี่ย
    โอ๊ย....มักแฮงหลายพออยากกองก้นฮ้องเด๊ พี่น้องเอ๊ย
    สะออน...................ขอซ๊า ขอยายเล่นนำแน๊ มักแฮง

ไหย่จี่ มีซี่นต่อนบ่จ้า ขอแหน่ะ
    ขอกันกินซึ่งๆ หน้านิ่ล่ะ
    พลี๊สส....ได้โปรด
    4ให่ยายเฮ้ดจั่งได๋
    กะยอมเบิ่ดทุกท่า

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เเมงสะดิ้ง; 23-08-2010 at 20:48.
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ครีเอทีพ โปรดิวเซอร์ สัญลักษณ์ของ บ่าวข้าวจี่
    บล็อก
    7
    มาซางว่า...แท้ยาย...เอ้าๆๆ..ขั่นหนะ..หืย..อิอิ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เเมงสะดิ้ง
    บล็อก
    24
    อาแห่ม.....เจ้าหลาน
    แทงยูหลายๆ เด้อท้าวที่เปิดประเด็นให่ยายได้แถ-ลง
    คึดนำยายยุติ่สั่น ..... มาๆ หยับมาไกล้ๆ ยาย4ตบรางวัล
    หอมหลานจ่ะของตำหนวดเพิ่นบ่จับดอกเนาะ คริคริ
    โอ๊ย....ซื่นตับผุเฒ่าเด๊ 5555+

v
    v
    v

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ thedon
    โอ้วทำนอง สรภัญญะ ม่วนครับม่วน เหลือไว้ให้ยายเลาแหน่ครับทั่น ฮ่าๆๆ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เเมงสะดิ้ง; 23-08-2010 at 20:57.
    สะดิ้งคือน้องได้ยินเสียงฆ้องกะแล่นตำ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    เคยเห็นวัยรุ่นเต้นใส่สรภัญญะแล้วฮ้องไห่นำบ่ครับ ผมเคยเห็นแล้วววววว ลุกเทวดาซึ้งในรสพระธรรม เป็นอีกช่องทางหนึ่งของวิธีของพระอาจารย์ทางบ้านเพิ่นชวนเด็กน้องมาเข้าวัด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ สาวเมืองกะสิน
    งานสร้างสรรค์อีกแล้วววววเน๊าะอ้ายบ่าว ชื่นชมจ้า ซึ้งแท้ๆ เพลงนี่ขอทางหลังไมค์แนเด้อจ้า สิเอาไปให้ครูบาน้อยทางวัดธรรมฯเพิ่นเอาไปเปิดอบรมเด็กน้อยจ้า