หัวข้อ: มาโคราชบ้านเอ็ง

ศึกษาหาความรู้
    ภาษาโคราชวันละคำ โคราชบ้านเอ๋ง.......(เสียงยาว ๆ) สะกด เอ - งอ เอง ไม้จัตวา เอ๋ง แปลว่า โคราชบ้านเรา
    ถ้า คำว่า เอ็ง แปลว่า แก (แต่ โคราชบ้านเอ็ง แปลว่า โครชบ้านแก)
    คำว่า เอ๋ง แปลว่า เรา

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    เจ้าของกระทู้ก็ยังไม่แน่ใจว่าเป็นเพลงหรืออะไร๋
    มีทั้งคำไทคำลาวคำโคราชป๋นกั๋นมั่วไป๋หม๊ด ขอโทษด่วย
    ก็แค่มันแวปๆมาในสมองบวกเข้ากับทำนองโคราชเลยออกมาเป็๋นยังงี่
    ขอบคุณทุกๆคอมเมนท์โดยเฉพาะโคราชบ้านเอ๋งจริงๆ
    (ปล.มีเพื่อนเป็นคนโคราชก็เยอะแต่เว้าไทกลางกันหมดเลยภาษาโคราชผมเลยไม่แข็งแรง)

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ดู๋ทัวะ กะจั๊ก จิเป็น ไค เหล่า หลานมิกกาเซ่ จ๋า ก็ป้านี่น้า เป็นคนโคราช
    เมื่อก่อนอยู่โนนไทย พุดไป๋จิว่าป๊ด แต่อำเภอด่านขุนทด
    ป้าก็เคยไป๋อยู่ ไปเยี่ยม ไม่ได้ไปยากนี่ดอกเด้อไปเย็น
    ไปถึงตอนเที่ยงแล้วก็กลับตอนค่ำ แต่อำเภอประคำ ป้าไม่เคยไป๋พัก

อิอิอิ จิเป็นเพลงโคราช นั่นแหล่ว หลาน พีเอ้ยมาต่อไห่ป้าเดิ้งเด้อ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฮิ้วววว เข้าท่าจ้าป้าชุด .. อีกแน่ะๆจ้า.. อ่านไปอ่านมาสิเว่าออกไปทางโคราชได่แน่แล้วล่ะจ้า..ขอบคุณหลายๆสำหรับวิทยาทานจ้าคุณป้า.. เอาอีกๆจ้า..
    มองต่าง..อย่างปลง

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    เอ๋าอี๊ก และ แก่ จิให่ ฉัน พูดอะไร๋ อิ๊ก น้อ หลานมิกกาเซ่จ๋า
    จิพูดอะไร๋ ด๊อก แก่กิ๋นเข่า หึยัง ได้อะไร๋กิ๋น หตอนเย็นน้อ วันนี่ อิอิอิอิ

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ pcalibration
    เมืองฉะเชิงเทรา(แปดริ้ว)
    บล็อก
    1
    ป้าครับได้โปรดกรุณาครับ
    แปลไทโคราชเป็นไทอีสานพร้อมด้วยไทกลาง
    แบบ ทรีอินวัน ด้วยนะครับ..ขอขอบคุณอย่างหอง
    (กำลังอยู่ใน..Version..ทดลองครับ)

โคราชดู๋ทัวะ กลางแปล ว่าดูซิ อีสานลาวแปล ว่าเบิงเอาแม๊ะ โคราชแก่จิไป๋ไหน
    กลางแปลคุณจะไปไหน อีสานแปลลาว เจ้าสิไป๋ไส โคราช จั๊กจิว่าอะไร๋ แปลกลางไม่รู้จะพูดอะไร
    แปลอีสานลาว บอฮู้ว่าสิเว้าอีหยัง แมนแปลจังซี่บอจ้า หลาน พีจ๋า อิอิอิ ป้ากะเป็นสี งง งง อิอิอิอิ

มาจอบอ่านภาษาบ้านจะของ ตะฮักดีเด้น้อจ้า
    แพงฟังออกอยู่จ้าป้า แต่ถ้าให้เว้าแคตแลดลาวโลดจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ครูโนช
    ผใอ่นเป็นภาษาอิสานนั่นแหล่วครับ ม่วนๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    งามอิหลีเด้อครับ...สาวโคราช ไปเห็นมาแล้ว.....