หัวข้อ: ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 8

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา

ภาษาอังกฤษง่ายอิหลี่ ตอนที่ 8

Good afternoon! สวัสดีตอนบ่ายครับพี่น้องบ้านมหาทุกท่าน วันนี้ก็เป็นวันพักผ่อนสำหรับหลายๆท่าน แต่หนุ่มพัทยาเองก็ยังต้องมาทำงานครับ และวันนี้ก็มีความรู้ภาษาอังกฤษมาฝากกันเช่นเคย วันนี้เราจะมาพูดถึงเรื่อง Adjective อ่านว่า แอดเจ็คทีฟ แปลว่า คำคุณศัพท์ คือคำที่ทำหน้าที่ขยายคำนามหรือคำสรรพนาม อาจจะเป็น วลี หรือประโยคก็ได้ มีด้วยกันทั้งหมดอยู่ 8 ชนิดครับ มาดูกันเลยครับว่ามีอะไรบ้าง
    1. Proper adjective ( คุณศัพท์แสดงสัญชาติ ) คำเหล่านี้ได้มาจาก (Proper Noun) อ่านว่า พรอพ-เพอะ แปลว่า วิสามานยนาม ตัวนี้ก็คือชื่อเฉพาะนั้นเองครับ เช่น ชื่อคน หรือประเทศ เป็นต้น ตัวอย่างเช่น

Proper Noun / Proper Adjective

Thailand / Thai

China / Chinese

Japan / Japanese

I like Thai food. ไอ-ไลค์-ไทย-ฟู๊ด ผมชอบอาหารไทย Thai = Adjective ขยายคำว่า food
    I like Japanese car. ไอ-ไลค์-แจแปนนิส-คาร์ ผมชอบรถญี่ปุ่น Japanese = Adjective ขยายคำว่า car

2. Descriptive adjectives อ่านว่า เดสคริปทีฟ-แอดแจ็คทีป คือคำคุณศัพท์ที่ทำหน้าที่ขยาย บ่งบอกลักษณะ คุณภาพ ขนาด สี รูปร่าง ของคำนามที่มันประกอบคำนามหรือคำสรรพนาม ยกตัวอย่างเช่น
    big – บิ๊ก - ใหญ่
    small – สมอล - เล็ก
    beautiful – บิวทิฟูล – สวย,งาม
    ugly – อั้กลิ – ขี้เหร่,น่าเกลียด
    cute – คิ้ว - น่ารัก
    red – เรด - สีแดง
    black – แบล็ค - สีดำ
    white – ไวท์ - สีขาว
    fast – แฟส - เร็ว
    slow – สโล – ช้า

ตอนนี้หนุ่มพัทยาก็พาชาวบ้านเรามาสร้างประโยคจากคำคุณศัทพ์กันครับ ตามมาเลยครับ

1. I have bought(buy) a new car. อ่านว่า ไอ-แฮฟ-บ๊อท-อะ-นิว-คาร์ แปลว่า ผมชื้อรถใหม่แล้ว

2. The apple is red. อ่านว่า ดิ-แอปเปิล-อีส-เรด แปลว่า ลูกแอปเปิลมีสีแดง

3. Somying is a beautiful girl. อ่านว่า สมหญิง-อีส-อะ-บิวทิฟูล-เกิร์ล แปลว่า สมหญิงเป็นเด็กผู้หญิงที่สวย

3. Quantitative Adjective อ่านว่า คอนทิทิฟ แอดเจ็คทีฟ ( คุณศัพท์แสดงปริมาณที่นับไม่ได้ ) เป็นคำคุณศัพท์บอกปริมาณ คือไปขยายนามที่นับไม่ได้ (uncountable noun ) เพื่อบอกให้ทราบปริมาณของสิ่งนั้น ว่ามีมากหรือน้อย แต่ไม่บอก จำนวนแน่นอน เช่น

much = มาช = มาก
    some = ซัม = บางส่วน,บางอัน,บางชิ้น,มีบ้าง
    all = ออล = ทั้งหมด,ทั้งมวล,ทั้งสิ้น,ทั้งหลาย
    little = ลิทเติล = เล็ก,น้อย,ไม่มาก,นิดหน่อย,นิดเดียว
    any = เอนนี่ = บ้าง,จำนวนหนึ่ง

ตัวอย่างเช่น

A woman needs some money. ผู้หญิงคนนั้นต้องการเงินจำนวนหนึ่ง แต่ไม่ได้บอกว่าต้องการเท่าไหร่
    I have a little money. ไอ-แฮฟ-อะ-ลิทเตล-มันนี่ ผมมีเงินไม่มากเท่าไหร่ แต่ก็ไม่ได้บอกจำนวนว่า ที่ไม่มากนะมีกี่บาท อย่างนี้เป็นต้น

4. Numeral Adjective อ่านว่า นัมเบอเรล-แอดเจ็คทีฟ
    เป็นคำคุณศัพท์ที่บอกจำนวนมากน้อยของนามที่นับได้ ( countable noun )หรือบอกลำดับก่อนหลัง ( order ) ของคำนาม แบ่งเป็น 2 พวก

1. บอกจำนวนที่แน่นอน ( Definite Numeral ) อาจจะแบ่งออกได้เป็น 3 ชนิด
    (1) บอกจำนวนนับ ( Cardinal) one, two, three, four ………..
    (2) บอกลำดับที่ ( Ordinal ) first, second, third…………….
    (3) บอกจำนวนเท่า ( Multiplicative ) single, double, triple……………

2. บอกจำนวนที่ไม่แน่นอน ( Indefinite Numeral ) เช่น many, no, few, all เป็นต้น

5. Demonstrative Adjective อ่านว่า เดมเมินสเทรทิฟ-แอดเจ๊คทีฟ
    เป็นคำคุณศัพท์ชี้เฉพาะคำนาม ซึ่งระบุเจาะจงไปโดยชัดแจ้งว่าเป็นคำนามอันไหน สิ่งไหน หรือคนใด แบ่งเป็น 2 ชนิด

1. Definite Demonstrative. อ่านว่า เดฟฟินิท-เดมเมินสเทรทิฟ ชี้เฉพาะโดยชัดแจ้ง ได้แก่ the, this, these, that, those, such, the same, the other

2. Indefinite Demonstrative อ่านว่า อินเดฟฟินิท-เดมเมินสเทรทิฟ ชี้ให้เห็นอย่างกว้าง ได้แก่ a, an ,any ,one ,certain ,a certain ,such ,some ,another ,any other ,other

6. [Distributive Adjective อ่านว่า ดิสทริบบิวทีฟ-แอดเจ๊คทีฟ เป็นคำคุณศัพท์ซึ่งไปขยายคำนามเพื่อแยกคำนามนั้นๆออกจากกัน เช่น

each แต่ละ ใช้สำหรับ 2 สิ่งหรือมากกว่าขึ้นไป
    every ทุกๆ ใช้เฉพาะนามที่มากกว่า 2 สิ่งขึ้นไป
    either อันใดอันหนึ่งใน 2 สิ่ง
    either ไม่ใช่ทั้ง 2 สิ่ง

7. Possessive Adjective อ่านว่า โพรเซสสิฟ-แอดเจ๊คทีฟ
    เป็นคำคุณศัพท์ประกอบหน้านามเพื่อแสดงความเป็นเจ้าของ เช่น my , your, his , her, its, their our

8. Interrogative Adjective อ่านว่า อินเทอะโรกาทีฟ-แอดเจ็คทิฟ

เป็นคำคุณศัพท์ขยายคำนามเพื่อแสดงคำถาม เช่น what which whose
    หมายเหตุ คำคุณศัพท์เหล่านี้จะต้องมีคำนามตามหลังเพราะหากไม่มีคำนามตามหลัง จะกลายเป็นสรรพนาม ( pronoun ) ไม่ใช่คุณศัพท์ เช่น

What did you do? What ในที่นี้เป็นคำสรรพนาม ( Pronoun ) ครับ แปลว่า คุณไปทำอะไรมา

What color do you like? What ในที่นี้เป็นคำคุณศัพท์ (Adjective)แปลว่า คุณชอบสีอะไร
    เริ่มเห็นความแตกต่างแล้วนะครับ

บางคนอาจจะมีคำถามมาว่า แล้วถ้าในกรณีที่มีคำคุณศัพท์อยู่หลายคำเราจะเรียงคำเหล่านั้นยังไง หนุ่มพัทยาเตรียมคำตอบไว้ให้แล้วครับ

Adjective position อ่านว่า แอดเจ๊คทิฟ-โพสิชั่น แปลว่า ตำแหน่งการวางคำคุณศัพท์

1. ใช้วางประกอบข้างหน้านามที่มันขยาย
    เช่น She is a beautiful girl. เธอเป็นคนสวย beautiful ทำหน้าที่ขยาย girl เป็นต้น

2. ใช้วางเป็นส่วนของกริยา โดยอยู่ตามหลัง verb to be เมื่อมันทำหน้าที่ขยาย noun (คำนาม) หรือ pronoun (คำสรรพนาม) ที่อยู่หน้า verb to be
    เช่น A girl is beautiful. เด็กผู้หญิงเป็นคนสวย วาง beautiful ไว้หลัง is เป็นต้น

พอทราบเรื่องของคำคุณศัพท์ไปแล้ว ชาวบ้านมหาก็สามารถที่จะเริ่มแต่งประโยคกันได้แล้วใช่ไหมครับ ค่อยๆศึกษากันไปครับ วันละเล็กวันละน้องเดี๋ยวก็เก่งเองครับ ถ้าใครสงสัยหรือไม่เข้าใจตรงไหนก็ถามหนุ่มพัทยาได้นะครับ สำหรับวันนี้สวัสดีครับ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวพันธ์คนเดิม
    เปิดคอร์ส สอนบ่เนี่ย.............

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนุ่มพัทยา
    กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวพันธ์คนเดิม
    เปิดคอร์ส สอนบ่เนี่ย.............
    เอามาแบ่งปันกันครับ เผื่อคนที่เผิ่นสนใจ สิได้เข้ามาอ่านซั่นดอกหว่าาา....:1-:1-:1-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์
    คุณครูอธิบายได้ละเอียดดีคักจ้า...ขอบคุณหลายที่สละเวลาเอาควมฮู้มาแบ่งปันกัน

Membership renewed สัญลักษณ์ของ ไม่สวยแต่เร้าใจ
    ทบทวนความจำสมัยเรียนมัธยมจ้า ดีเด้ล่ะเนาะ บางอย่างกะลืมไปแล้วว่ามันแม่นอิหยัง จื่อได้ดีแต่ เวิบ ทู เดา หล่ะ เดาเอาเกือบสุอย่าง อิ อิ
    คนไม่มีหัวใจ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    3. khaupad is a beautiful girl. อ่านว่า ข้าวปาด-อีส-อะ-บิวทิฟูล-เกิร์ล แปลว่า ข้าวปาดเป็นเด็กผู้หญิงที่สวย
    แม่น ข้าวปาดเว้าถึกบ่จ้า 555555 ขอบคุณ ท่านอาจารย์ หนุ่มพัทยาจ้า ที่สละเวลามาสอน ตอนอ่านกะจำได้ดีคักอยุ่ดอก ยามสิเว้ากับฝรั่งลังเทือกะลืม เว้าตำป่าตำเมืองไป ตะปานนั้นฝรั่งยังฮู้เรื่องเสย 555555555555

กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ข้าวปาด
    3. khaupad is a beautiful girl. อ่านว่า ข้าวปาด-อีส-อะ-บิวทิฟูล-เกิร์ล แปลว่า ข้าวปาดเป็นเด็กผู้หญิงที่สวย
    แม่น ข้าวปาดเว้าถึกบ่จ้า 555555 ขอบคุณ ท่านอาจารย์ หนุ่มพัทยาจ้า ที่สละเวลามาสอน ตอนอ่านกะจำได้ดีคักอยุ่ดอก ยามสิเว้ากับฝรั่งลังเทือกะลืม เว้าตำป่าตำเมืองไป ตะปานนั้นฝรั่งยังฮู้เรื่องเสย 555555555555
    เก่งๆๆยอดเยี่ยมเลยครับ ค่อยๆฝึกไปครับ ถ้าเฮาฝึกจากประโยคที่ถืกแล้ว เวลาเว้าออกไปฝั่งจั่งสิบ่งง เอาเป็นประโยคสั้นๆก่อนครับ พอคล่องแล้วค่อยเห็นประโยคที่ยาวขึ้น เดี๋ยวมื้อหน้าสิมาบอกการเชื่อมประครับ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

ก๊ากกกก สาวปาดเข่าข่างจะของบ่อหนี่ ฮาาาาา:l-