หัวข้อ: เลี้ยงกบใต้ค้างบวบที่เมืองสุรินทร์

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    อยากได้บักแตงนั่นน๊า ถืกคักแท้ (หลูโตนคนปลูกเนาะ)กว่าสิได้10บาท....

.อยากได้ได้กบมาต้มป่นนำกะดี อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวจีดส์
    ชอบครับ..อยากใช้ชิวิตแบบนี้ล่ะ เฒ่ามาซิมีโอกาสใช้ชีวิตแบบนี้บ่น้อ เพราะว่าตอนนี้ก้อเกือบเฒ่าแล้วยังทันเบิ่ดภาระอยู่ อยากมีความสุขแบบเพิ่นแท้น้อ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวจัย
    อ่อมกบใส่บวบเลยเอื้อยลูกหิน ได้ยินเขาว่ามันหอม แซบ คักพะน่ะผมกะบ่เคย
    หล่อคืออ้าย กินข้าวบายกบตั๋วะหล่า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    เป็นภูมิปัญญาอีกอย่างหนึ่งที่ควรเอาเป็นโตอย่างค่ะ

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ธิดายาเย็น
    ออนซอนกบเนาะจ้า ภูมิปัญญาคนไทยนี้เยี่ยมิหลีจ้า..

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ หนุ่มน้อยเมืองเพชร
    น้ิิิองพลอย อ้ายกำลังศึกษาิสิ่งนี้อยู่พอดี เกษตรพอเพียงครับ
    ดูดีมากครับอยากไปศึกษาให้ถึงที่ทำงัยบ้างน้อ ฮิฮิ
    สุดยอดครับผมขอบอก:1-

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ lukhin_inter
    อิสานใต้ ประเทศไทย
    ขอบคุณท่านที่สนใจเด้อจ้า
    ลูกหินไปเจอคุณยายจากงานที่ทำอยู่เลยได้พูดคุยนำเรื่องราวมาฝาก
    บางพื้นที่ ที่ได้พูดคุยถามประสบการณ์การเลี้ยงกบที่พัฒนาไปจนถึงขั้น
    ทดลอง....จำลองบรรยากาศให้กบผสมพันธุ์เพื่อวางไข่กะดีเด้อจ้า..เพิ่นว่าใช้
    ตีสังกะสีแทนเสียงฟ้า ฝักบัวรดน้ำแทนฝน... เอาน้ำแข็งแช่น้ำเทน้ำเย็น
    ผสมลงในบ่อกบที่เลี้ยง เพื่อให้กบผสมพันธุ์ (เพิ่นว่าเลียนแบบน้ำฝน
    ยามที่ตกใหม่ๆ จะเย็นจ้า...) กบก็ผสมพันธุ์ วางไข่อีหลีกะซ้อนไข่ไปดูแล
    นั่นกะเป็นอีกแบบหนึ่งที่ได้เรียนรู้ผ่านเนื้องานที่ทำ

ลูกหิน ยังมานึกว่า ถ้าเราลองเปิดแผ่นเสียงแบบเสียงฟ้าร้องอีหลีเสียงฝน
    เหมือนเอฟเฟคจริง เพิ่นสิผสมพันธุ์บ่น๊อ กะได้แต่คิดเพราะบ่ได้ลองเฮ็ดเบิ่งจ้า

แต่เรื่องความแซ่บ ของกบอ่อมใส่บวบหอม...ตามน้องบ่าวจัยว่า....
    กะยืนยันมาหลายยุว่าแซ่บอีหลี เอื้อยที่ทำงานว่า ลูกหิน หากบเฮ็ดมาพร้อมเด้อ
    เอื้อยสิอ่อมสู่กิน ...อิอิ..หากบ บ่ ยากเอื้อย หลายๆยุ แต่ ลูกหินเฮ็ดกบ
    บ่เป็นจ้า สารภาพ.....เลยทันได้ลิ้มรสจ้า

อ้ายหนุ่มเมืองเพชรจ๊ะ มาเบิ่งแถวสุรินทร์กะหลายจ้า
    อุปสรรคเป็นได้ทั้งบันไดให้ก้าวขึ้นไป...หรือ
    เป็นภูผาที่ขวางกั้น...ขึ้นอยู่กับว่าจะมองมุมไหน

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง
    สุดยอด ลองมาดูที่แก๊บก๊บฟาร์มกบสุรินทร์ มีสวนไผ่ ผักสวนครัว มะนาว ที่ปราสาท จัดทำโดย เชน เมืองช้างครับผม เศรษฐกิจพอเพียง น้ำทุกหยด นำมาใช้ประโยชน์ล้วน ๆ ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เชนเมืองช้าง; 30-05-2013 at 14:50.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ณัฐ ภูไท
    คักหลายครับเลี้ยงกบใต้ค่างบวบเข้ากันคักน้อกบกับบวบคู่กันคักออ่มแกงกบใส่บวบก็แซ่บป่นกบก็กินกับบวบลวกฮึนึ่งก็แซ่บอีกน้อครับสุดยอดเลยครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ แก่งสนาม
    เป็นต้ันแบบยามเมือไปอยู่บ้านครับ

Tags for this Thread