หัวข้อ: นายพันเอกอายุน้อยที่สุด...

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ wundee2513
    บล็อก
    11

บ้านมหาโพสต์ นายพันเอกอายุน้อยที่สุด...

...พูดถึงเรื่องยศในกองทัพแล้ว คงหนีไม่พ้น เสธ.ไก่ หรือพลทหารไก่เพื่อนของผม ที่ได้พันเอกขาไก่ (พันเอกพิเศษ)
    ขณะที่อายุน้อยที่สุด ตอนนั้นอายุยี่สิบเอ็ดปีนิดๆ เรื่องของเรื่องคือ เจ้านายให้ชุดฝึกมา ท่านก็บอกให้แกะเครื่องหมายออกให้เรียบร้อยก่อน
    เรื่องความมึน (คำว่ามึนไม่ทราบจะอธิบายอย่างไร ถ้าเป็นทหารจะเข้าใจเลย) ใครจะเกินเพื่อนผม เสธ.ไก่ ไม่ยอมเอาเครื่องหมายออก
    กลับนำไปซักลงแป้งรีดอย่างดี ผมเคยทัดทาน แต่เพื่อนเขาบอกว่า “ ก็ เสธ.ท่านให้กรู...นี้ ”
    ... วันกลับไปเยี่ยมบ้าน รอรถที่ บขส. เพื่อนผมเท่ห์มาก โดยเฉพาะท่าโค้งเคารพไม่มีที่ติเลย ขณะที่นั่งรอรถที่ บขส. เจ้าหน้าที่ สารวัตรทหาร (สห.)
    มาตรวจ ด้วยความกล้า เพื่อนผมเดินเข้าไปหา สห. พี่จ่า สห.ตะเบะทำความเคารพเพื่อนผม “สวัสดีครับ” ผมเผลอแป๊บหนึ่ง เสธ.ไก่เพื่อนผมหายไปไหน
    นานพอสมควร เพื่อนผมกลับมาในชุดครึ่งท่อน เหงื่อท่วมตัว “ กรู...ถูก สห. สั่งทำโทษ ดันพื้นไม่รู้กี่ร้อยครั้ง...” ...นี่หรือชีวิตพลทหารสัญญาบัตร...
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย wundee2513; 09-09-2010 at 12:58.
    เสรีภาพ เสมอภาค ยุติธรรม

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ฮ่า ๆ แสบได้นี่เนาะครับ เสธฯ ไก่ผู้นี้...

Moderators สัญลักษณ์ของ สหายพง
    ผมมากับรถผ้าป่า
    5555 ไคยุแค่ดันพื้น ถ้าอยู่กองร้อยติดคุกแท้ๆ เสธไก่เอ้ย 1 เดือนอย่าต่ำเด้อครับผม