หัวข้อ: อยากได้ข้อมูล ต้นพญามือลิง และหญ้าปากอูฐครับ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม

อยากได้ข้อมูล ต้นพญามือลิง และหญ้าปากอูฐครับ

อยากได้ข้อมูล ต้นพญามือลิง และหญ้าปากอูฐครับ มีผู้ได๋ฮู้จัก ต้นพญามือลิง กับหญ้าปากอูฐบ่ครับ พอดีผมมาทำงานที่อิสราเอล เห็นเพื่อนที่ทำงานเขาพากันไปเก็บต้น พญามือลิงกับหญ้าปากอูฐครับเขาบอกว่ามันแก้ได้เกี่ยวกับโรคเบาหวานนี่ล่ะครับ พอดีทางนี้มีหลายพอได้เก็บอยู่ครับ ถามแม่กับพ่อทางบ้านกะบ่ฮู้ หาในเนตกะบ่มีที่คล้ายกันเลยครับ กะเลยอยากรู้ข้อมูลกับสรรพคุณ ที่ถูกต้องจากผู้รู้ครับ ถ้าแม่นอีหลีคือเขาว่ากะสิได้เก็บเมือบ้านนำครับเผื่อได้ใช้ประโยชน์ครับ....ขอบคุณหลายๆครับผม:*-ธุจ้า
    ได้รูปมาแล้วครับ ส่วนหญ้าปากอูฐมันแห้งหลายไม่เหลือเค้าโครงเดิมครับเลยบ่มีมาลง
    อยากได้ข้อมูล ต้นพญามือลิง และหญ้าปากอูฐครับ

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เดชอุดมคนบัวงาม; 10-09-2010 at 17:16. เหตุผล: เพิ่มรูปภาพ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม
    เอารูปมาลงเบิงแน่เด้อครับผมกะบ่เคยเห็น ซื่อกะบ่เคยได้ยินแมะครับอยากเห็นคือกัน..

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

แมนต้นเดียวกันบ่น้อ

ใบฮว่านง็อก(ว่านพญาวานร,ว่านหางลิง)
    แมนต้นเดียวกันบ่น้อ

คุณค่าทางสมุนไพร เป็นที่ยอมรับกับผู้ที่ใช้มาแล้ว นอกจากเบาหวานได้ผลอย่างดีแล้ว ยังรักษาโรคมะเร็ง ไข้หวัด อาการปวดเมื่อยตามร่างกาย อาการทางเดินอาหารไม่ปกติ โรคกระเพาะอาหาร เลือดออกตามลำไส้ ตับอักเสบ ไตอักเสบ ปัสสาวะเป็นเลือดหรือขุ่นข้น โรคตาทุกชนิด รักษาอาการ มดลูกหย่อนยานของสตรีที่คลอดลูกใหม่ ๆ โรคความดันโลหิตสูง-ต่ำ ใช้กับสัตว์ก็ได้ เช่น ไก่เหงาเป็นอหิวาต์ เป็นนิวคาสเซิล หรือจากการชนไก่ โดยให้กิน 2-3 ใบ ส่วนการขยายพันธุ์ฮวานง็อกทำได้ง่าย ๆ เช่นเดียวกับแปะตำปึง คือ ตัดลำต้นเป็นข้อ ๆ นำไปปักชำ รากใหม่จะงอกออกมาภายใน 7-10 วัน ฮวานง็อกเป็นพันธุ์ไม้ที่ขึ้นง่าย โตเร็ว โดยไม่ต้องใช้ปุ๋ยช่วยแต่อย่างใด เจริญเติบโตได้ดีในที่ร่มหรือแดดรำไร

สรรพคุณ : รักษาอาการปวด ต้านการอักเสบ ลดความดัน โรคเบาหวาน
    ส่วนที่ใช้ : ใบสดเคี้ยวกินหรือคั้นกรองเอาน้ำ
    ตัวยาสำคัญ : อยู่ในใบสด มีฤทธิ์แก้ปวด ต้านการอักเสบได้ดี รสใบจะจืด เคี้ยวไปจะเหมือนเป็นวุ้น หรืออีกวิธีหนึ่งคือนำใบมาคั้นกับน้ำสะอาด หรือนำมาปั่น แล้วกรองเอาแต่น้ำดื่ม การใช้ใบสดๆจะได้ตัวยาดีกว่านำไปต้มหรือผ่านความร้อน
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ เดชอุดมคนบัวงาม
    ผมว่าน่าจะบ่แม่นครับ..เพราะว่ามันเกิดอยู่นำเดิ่นครับหม่องที่ไปเก็บกะมีแต่เดิ่นหินเดิ่นดินครับแล้วกะมันบ่อสูงครับอยู่ติดดินพร้อมเห็นรากน้อยจั่สั้นดึงยากเด้ครับกว่าจะขึ้น....ขอบคุณพี่ปุ้ยครับผมที่หาข้อมูลมาให้ถ้าผมได้ภาพตอนที่มันสดผมจะ..เอามาลงอีกครับว่ามันต้นเดียวกันหรือบ่..ผมหาในเนตกะมีแต่ตัวนี้ที่ชื่อไกล้เคียงกันที่สุด..