หัวข้อ: วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9

วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

วันนี้ปุ้ยมีวิธีการเก็บต้นหอมสดให้คงสดใหม่ไว้ได้ประมาณอาทิตย์กว่าๆมาฝากจ้า
    ต้นหอมสดที่ห้างเอเชียบางอาทิตย์จะถูกมากๆ บางอาทิตย์ 5 กำ 1 เหรียญ
    บางอาทิตย์ก็ 4 กำ 1 เหรียญ 1 กำมีประมาณ 6-7 ต้น พ่นหน่ะ ถูกบ่ อิ อิ
    บาดทะนี่กินบ่ทันค๊า 3 มื่อก็เน่าจ้อย ใบก็ช้ำหมด ถิ่มซ่ำเสียดายเนาะค่ะ

อันดับแรก ล้างต้นหอมให้สะอาด ตัดรากออก บ่ตัดกะได้ค่ะ
    กินทั้งรากก็มีประโยชน์ พักไว้ให้น้ำพอแห้ง
    วิธีเก็บต้นหอมสด ให้สดใหม่อยู่เสมอ

นำไปหั่นเป็นชิ้นเล็กๆ หรือความต้องการ

หั่นเรียบร้อยแล้วเก็บเข้ากล่อง ปิดฝาให้สนิท เก็บเข้าตู้เย็นไม่ต้องแช่ช่องแข็งเด้อ
    มันจะแข็งไม่สดค๊า คราวนี้เราก็จะได้ต้นหอมที่ยังคงสภาพสดๆเอาไว้กินได้ ประมาณ
    อาทิตย์กว่าๆจ้า

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม
    แมนติครับ สิได้ลองเอาไปเฮ็ดเบิ่ง ซื้อมายามได๋กะมัดใหญ่กินบ่ทัน คั่นส่มกะกินบ่ทันคือเก่า ย่อนวาอยู่พุเดียว วิธีของพี่ปุ้ยซงคืออยู่ครับ ขอบคุณครับ

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา
    Mr.Reception
    สัญลักษณ์ของ คนตระการ...
    เออ ดีๆๆครับ..........ยามอยากหอมกะเปิดตู้เย็นเลย ได้หอมสดๆ........บ่อต้องไปขอหอมไผ อิอิ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ จารทิด
    บล็อก
    1
    สิลองเบิ่งครับอยู่ตู้เย็นซื่อมากะกินบ่ทันครับเน่าทิ่มสื่อๆ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ จำปา
    ขอขอบคุณสำหรับเคล็ดไม่ลับ การถนอม ใบหอมไห้ไว้ใช้นานๆจ้า ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

Tags for this Thread