หัวข้อ: แกงเหลืองปลาอินทรีย์หน่อไม้ดอง

ดวงดาว The Star แกงเหลืองปลาอินทรีย์หน่อไม้ดอง

แกงเหลืองปลาอินทรีย์หน่อไม้ดอง

แกงเหลืองปลาอินทรีย์หน่อไม้ดอง

มื้อนี้พาล่องใต้ไปกินแกงเหลืองจ้า หลังจากล่องเหนือไปกินใส้อั่วไปแล้ว ก็มาตำน้ำพริกแกงเหลืองปักษ์ใต้ต่อ เครื่องปรุงกะบ่มีหยังหลายจ้า ได้ปลาอินทรีย์สดมาจากร้านเอเชีย แล้วก็หน่อไม้ดอง เฮ็ดแล้วกลิ่นหอมอบอวลติดบ้านติดครัวไป 3 มื้อค่ะ พี่น้อง ฮ่าๆๆๆ

เครื่องปรุง

ปลาอินทรีย์
    น้ำมะนาว 2 ลูก
    น้ำมะขามเปียก 3-4 ช้อน
    น้ำตาลปึก 2-3 ช้อน น้ำปลา
    หน่อไม้ดอง

เครื่องน้ำพริก

พริกขี้หนูแห้ง 20-25 เม็ด
    พริกชี้ฟ้า 10-15 เม็ด
    ขมิ้นสดหั่นยาว 1 หัว หอมแดง
    กระเทียม 1-2 หัว
    กะปิ 2-3 ช้อน
    เกลือป่น และน้ำเปล่าสำหรับแกง

วิธีทำ

นำเครื่องน้ำพริกทั้งหมดมาโขลกรวมกันให้ละเอียด จนได้ที่ดีแล้วแยกไว้ต่างหาก
    ล้างปลาให้สะอาด แล้วหั่นเป็นชิ้นๆ พอประมาณ
    เลือกผักที่จะแกงเหลืองจะให้หน่อไม้ดองหรือผักอย่างใดอย่างหนึ่งก็ได้หั่นให้เป็นชิ้นๆ พอประมาณ
    นำหม้อใส่น้ำตั้งไฟพอให้เดือด ใส่เครื่องปรุงน้ำพริกละลายลงไปในหม้อแกง แล้วใส่ผักที่เตรียมไว้แกงลงไป
    ใส่น้ำปลา น้ำมะขามเปียก และน้ำตาล คนไปให้ทั่ว พอน้ำเดือดจึงใส่เนื้อปลาที่เตรียมไว้ลงไปจนปลาสุก ค่อยชิมรส
    แล้วยกหม้อลง บีบน้ำมะนาวลงไป พอให้มีรสอร่อยขึ้น จึงตักใส่ถ้วย นำไปรับประทาน

……………………แกงเหลืองปลาอินทรีย์หน่อไม้ดอง....................

@วิธีทำเอามาจากอิเตอร์เนตเด้อจ้า บ่ได่แก้ให้เป็นภาษาอิสาน เพราะบ่อยากพิมพ์ใหม่ค่า

LET IT BE...

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับเมนูแซ่บๆครับ ทันข้าวแลงพอดีเลย งวกซ้ายงวกขัว ยกถ้วยเมือกินเฮือนก่อนครับ อิอิ

ฮ่าๆๆๆ มาไวแท้จ้า ตักเผื่อไว้ให้ยุเด้อท่านthedon
    LET IT BE...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    ขอบคุณสำหรับอาหารน่ากิน เป็นตาแชบหลายจ้าพี่สาว น้องบ่รู้สิกินหยังตอนแลงนี้ค่ะ
    อยู่หอพักบ่มีห้องครัวแมะจ้าบ่ได้ทำกินเองฮ่าๆๆ ฝีมือต่ำไปเรื่อยๆกลับบ้านจังได้ทำเนาะ
    ขอไปกินกับข้าวแน้เด้อจ้าอิอิ

ฝ่ายเทคนิค และถ่ายทอดสด สัญลักษณ์ของ อาวอ้วนเมืองยศ
    กะลังหิวพอดีเลยเอื้อย เพิ่นว่าแกงเหลือง แกงส้ม พวกนี้ดีต่อสุขภาพพะนะว่า
    ขอเบิดถ้วยเลยเด้อครับ ผุอื่นจั่งตักเอาใหม่เด้อครับ ถ้วยนี้ขอ 555

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ GROOPPY
    หิวข้าว จ้า เอามาจักถ้วยแน่ครับ เป็นตาแซบ กับข้าวเยี่ยม กับแกล้มยอด 5555

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ แหลวแดง
    มักๆๆๆคับ อาหารรสจัด แกงเหลืองใต้ ชอบอี่หลีเด้อคับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    เปนตาแซบน้อคับ
    ผมเป็นคนอิสาน แต่กะมักกิน แกงเหลือง กับแกงไตปลา แซบดีคับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    ครับ นอกจากอาหารอิสาน ที่กินเป็นอาหารหลัก ที่รองลงมากะเป็น เมนูอาหารพี่น้องทางใต้ นี้ละครับ มักในรสชาดเผ็ดถึงใจดี แชบๆๆๆ ครับ เมนู นี้ มักๆๆๆ:*-:*-

Tags for this Thread