หัวข้อ: เมนูนี้ พระบอกจ้าไก่ตุ๋นน้ำโค้กคะ

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

เมนูนี้ พระบอกจ้าไก่ตุ๋นน้ำโค้กคะ

เมนูนี้ก็ธรรมดา แต่ที่ไม่ธรรมดาก็คือพระท่านบอก:l-
    ชื่อเมนูว่า ไก่ตุ๋นน้ำโค้กคะ ใครเคยลองหรือยังคะ
    รสชาดนุ่มลิ้นหอมน้ำโค้ก
    คันตอนคะ ที่นิทำนะคะ
    ใช้น่องไก่ ประมานสิบกว่าน่อง
    โค้ก น้ำอักลมโค้กคะ
    ลากผักชีเท่าที่หาได้
    กระเทียม ห้าหกกลีบ

นำกระเทียมกับลากผักชีมาตำพอละเอียด มาคลุกกับน่องไก่ใส่เกลือนิดหนึ่ง
    พริกไท ซอดซีอิ้วขาว น้ำตาลทรายเล็กน้อยหมักไว้อย่างน้อยครึ่งชั่วโมงนะคะ
    ถ้ามักข้ามคืนได้จะดีมากเลยคะ...
    เริ่มต่อนะคะตั่งหม้อ ทุบกระเทียม รากผักชี
    ใส่ไก่ที่เรามักไว้แล้วเทน้ำโค้กใส่ให้ท่วมน่องไก่ เปิดไฟอ่อนๆนะคะห้ามคนเด็ดขาด และห้ามใส่น้ำปล่อยไว้ประมาณอย่างน้อยชั่วโมงครึ่ง สองชั่วโมงจะดีมาก จากนั้นจะได้รสชาดที่หวานหอม นุ่มลิ้นยากที่จะลืมลองทำนะคะ
    เมนูนี้ พระบอกจ้าไก่ตุ๋นน้ำโค้กคะ

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    คุณนิบ่แม่นพระทำฉันท์เองบ่ 5555555+
    คล้ายๆไก่พะโล้เนาะค่ะ แซบบ่ค่ะ อิ อิ
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

ตะแซบแท้จ้าพี่นิ ถ้ามีเวลาเดี๋ยวจะลองเฮ็ดอยู่ดอกจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บุญศรี
    ง่ายมากต้องรองทำดูว่าจะธรรมดาใหม

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวเพิก
    แดนสวรรค์เมืองใต้
    ขอรับรองได้เลยว่าเมนูนี้อร่อยครับ อีกหนึ่งอย่างที่เอามาต้มกับโค้กแล้วอร่อย คือขาหมู (กับแกล้มสุดยอดเลย)

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนชาเขียวโออิชิ
    อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์

ขอบคุณนะคะ สำหรับสูตรอาหารดีๆ
    น้องหนอนสิเอาไปลองเฮ็ดอยู่ดอก มันง่ายดีแม่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองเดช
    เมืองเดช ครับพี่น้อง
    มีนำติครับ ไก่ตุ๋นน้ำโคก
    เคยกินแต่ไก่ต้มน้ำปลา

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4
    เจ๊ปุ้ย ฮ่าฮ่าฮ่า ประมาณนั้นละมั่งคะท่านบอกว่าบอกสูตรมาให้ทำไปถวาย
    น้องสาวคำแพง บุญศรี อย่าลืมลองทำนะคะ น้องสาวหนอนชาเขียวสูตรนี้ดีกับคนท้องนะจ้า แต่อย่าเอาไปปรุงนะจ้าจะเสียรสชาด บ่าวเมืองเดชไก่ต้มน้ำปลา สูตรนั้นบ้านๆอร่อยที่น้ำจิ้ม สูตรนี้หอมหวาน คงแบบ บ่าวบักพริกว่าเหมาะแกล้มเหล้าจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    เมนูทันเคยกินจักเทือพี่นิ เดี่ยวสิลองเฮ้ดกินเบิ่งจักเทืออยุ่ ขอบคุณสำหรับสูตรดีๆๆจ้าพี่นิ