หัวข้อ: คนฮัก คนซัง

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ peepoa007

พบปะพูดคุย คนฮัก คนซัง

สวัสดีครับ พี่น้องครับ มีนิทานมาเว่าสู่ฟังครับ อิอิ นานมาแล้วมีชายคนหนึ่ง(หลายคนกะได่) ได้ เดินทางมาจากเมืองไกล หรือว่าออกมาไกลบ้านมาสู่เมืองที่มีความเจริญ จนว่าได้มาพบ ที่แห่งหนึ่ง ที่เขามาแล้ว มีความสุข ทางใจ กาย ต่อมาวันหนึ่ง ชายคนนั่น มีโอกาส ทำงานแบบว่า ได้เงินเดือนหลายๆๆ เพื่อนกะหลาย เกิดความอิจฉากันละบาดนิ อิอิ คนกะดาย ความพอดีบ่มีเนาะ เห็นคนอื่นได้ดีบ่ได้ มึงล้มกูจะข้าม ต่อมาเพื่อนคนนี้ที่เขาดว่าเขาไว่ใจได้มากที่สุด แต่มันบ่ใช่ เพื่อนคนนั่น คือ คนที่อิจฉา มาตลอด ทำเหมือนกัน ทำไมถึงไม่ได้อย่างมัน (มันคิด)คนฮัก คนซังในเมื่อเกิดความอิจฉาชายคนนั่นกะทำทุกวิถีทางที่สิเฮ็ดให้เพื่อน ล้มจม ทั้งหลอกกกิน หลอกใช้ ประจบประแจงทุกอย่าง หลอกเอาตัง และอีกหลายๆๆอย่าง ดังคำเขาว่าเนาะ พี่น้อง เพื่อนกินหาง่ายเพื่อนตายหายากจนในที่สุด คนที่พยามที่สิให้เพื่อนล่มจม กะพอสามารถทำได้ เพราะว่า คนฮัก หลายกว่าคนชัง การประจบประแจง ในที่สุด คนกะรู้กันทั้งบาง คนที่มีจิตใจที่บ่ดี ในที่สุดกะแพ้ เริ่มจากแพ้ใจตัวเองก่อน คนที่อยู่เสยๆๆเป็นคนชนะ เพราะฉะนั้น ถึงต้องมีคนฮักและคนชัง เพื่อนที่ดี จึงไม่จำเป็นต้องรวย เพื่อนที่ดี อยู่ที่ใจ ไว้ใจกันได้ เพื่อนที่ดี คือเพื่อนที่ตายแทนเพื่อนได้ เพื่อนที่ดีต้องไม่อิจฉากัน เพื่อนที่ดีต้องไม่ตีท้ายครัวกัน คนฮัก คนซังฮัก กันไว้ดีกั่วชังกัน อย่าสิเพแตกม่างคือน้ำถืกเข่าเหนียว เรื่องเล็กๆๆอย่าทำให้เป็นเรื่องใหญ่
    ปล. อย่างงเด้อ พี่น้อง คนเขียนกะงง คนฮัก คนซังคนฮัก คนซังคนฮัก คนซัง
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-10-2010 at 10:35. เหตุผล: แก้คำผิด

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ isdy
    ถูกต้องครับเพื่อนที่ดีต้องดูแลซึ่งกันและกันได้ครับให้คำปรึกษากันบ่อิดฉากันร่วมทุกข์สุขกันได้คอยแนะนำตักเตือนให้กำลังใจกันครับขอให้มีน้ำใจให้กันครับจะเป็นเพื่อนกันตลอดไป

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ไผ่หวาน
    บล็อก
    14
    อย่าอิจฉาคนอื่น แต่ จงทำให้คนอื่นอิจฉา

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ดีเจปอ บ้านมหา
    หือ เข้าข่ายผมบ่นี่ท่านเสียว 555 อย่านะๆๆ อิอิ คนเฮามีทั้งคนรัก คนชัง เเ้ม้เเต่ท่านเอง ผมเอง เเต่ผมว่า คนฮักสิหลายกว่านะท่าน อิอิ คิดเองดอกหว๋า เเล้วเเต่วิจารณญาณของคนดอกครับ เผิ่นแยกแยะได้อยุ่ ไผเป็นเเนวได๋ ปากหวานก้นส้ม บ่ จริงจัง จริงใจบ่ ในการคบกัน คบเป็นเพื่อนกิน รึเพื่อนตาย สำหรับผมเเล้ว คบสุคนครับ 55 ยาจก เศรษฐี บ่เลือกชั้น วรรณะ เเค่นี้ก่อน ตบหลายเดี๋ยว โดนแบน อิิอิ
    ปล.ผมบ่มักคนประจบตอแหล นิสัยนี่ ในวงการ มีเยอะ อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ทางนี้บ่ตีท้ายครัวไผเด้อ โทรออกมาข้างนอกเอา ฮ่า ๆ ๆ

เป็นธรรมชาติของมนุษย์ครับ มีกันทุกคนครับ แต่จะแสดงออกมาน้อยมากต่างกันเท่านั้นเอง จิตที่ฝึกดีแล้วจะให้อภัยเสมอครับ จะไม่ผูกใจเจ็บ จะไม่ขุ่นเคืองครับ

สังคมทุกวันนี้สวมหน้ากากเข้าหากันครับ แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีความจริงใจหลงเหลืออยู่ ผมพบปะผู้คนมามากพอสมควร มองตารู้ใจครับ "เขามีส่วนเลวบ้างช่างหัวเขา จงเลือกเอาส่วนที่ดีเขามีอยู่ สิ่งที่ดีที่เขามีควรเชิดชู แล้วจะรู้ว่าเขานี้ดีหรือเลวครับ"

เลือกคบเลือกหาเลือกเฟ้นเฉพาะของดีและมีประโยชน์ครับ ส่วนของเสียของไม่ดีก็ใช่ว่าจะไม่มีประโยชน์เอาเสียเลย อย่างน้อยให้เอาไปทำปุ๋ยครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-10-2010 at 10:52.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mewcoppy
    เพื่อนที่ดีต้องไม่ตีท้ายครัวกัน ป็หยังจั่งเน้นคำนี่...เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตาย นอนอยู่วัดครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ จ่าเหลือง
    อิอิ..เพื่อน ตี้! คือหยั่งละโอ้ย..มึน ยืมเงินแน่ ฮ่าๆๆๆๆๆ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ peepoa007
    กะว่ากันไปทั่วเนาะ การที่เฮ็ดไห้คนชังเฮ็ดได้ง่าย ว่าบ่พี่น้อง แต่การที่เฮ็ด ไห้คนฮัก เฮ็ดได้ยาก กว่าสิคบกัน กั่วสิรู้นิสัยใจคอกัน คนไหนมีเพื่อนที่คิดอิจฉา คนที่คิดอิจฉา อย่าไปว่าเผิ่นเด้อครับ อิอิ ตาสิโตนเนาะครับ คนมีความทุกข์นิ บ่จักปรง ปล่อยวาง
    ความดีไม่มีขาย อยากได้หาเอาเอง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ ลาวดีน้อย
    บล็อก
    3
    มีทุกคนน่ะ ความอิดฉา กัน บ่มีไผดอกบ่อิดฉาน่ะ ขึ้นอยู่ว่าสิทำตัวให้เหมาะสม

พี่น้องแม่เดียวกันแท้ๆยังอิดฉากันเลย นับอะไรกับเพื่อนลูกล่ะพ่อล่ะแม่เนาะ

ไว้ใจไผกะไว้ใจได้ แต่ตั้งมีความระวังตัวไว้เสมอ เพื่อตัวเองนี้ล่ะจ้า

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ ข้าวปาด
    บล็อก
    1
    เข้ามาฟังนิทานนำต้นเสียว อิอิ
    เพื่อนกินหาง่าย เพื่อนตายหายยาก แม่นอิหลีนั่นละ

สหายแท้ มักปารกฎโต ยามเพื่อนลำบาก
    คำนี้ เห็นอ้ายข้าวปาดเพิ่นเว้าสั่นดอกหว๊า...