หัวข้อ: ดูกี่ครั้งก็ยังร้องซี๊ดครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล

เรื่องฮิตน่าอ่าน ดูกี่ครั้งก็ยังร้องซี๊ดครับ

ดูกี่ครั้งก็ยังร้องซี๊ดด้วยความตื่นเต้นครับ สำหรับมวยคู่นี้ เป็นคู่ประวัติศาสตร์ที่ต้องจารึกไว้ และถือเป็นคู่มวยยอดเยี่ยมแห่งปี หลังจากที่เราเคยชื่นชมสมานน็อกกอนซาเลสมาแล้วเมื่อหลายปีก่อน

วันนี้ผมนำมาให้พี่น้องได้ชมกันอีกครั้งครับ แม้ว่าสมศักดิ์จะรักษาแชมป์โลกได้น้อยครั้ง แต่ครั้งหนึ่งเขาทำให้แฟนมวยโลกบ้านเรามีความสุขครับ (สามารถรับชมยกอื่น ๆ หรือชมความเหี้ยมของมายาร์มงซิปัวร์ได้หลังจากที่ชมคลิปนี้จบครับ)

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=2ki5OsXdEEk&NR=1
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 05-10-2010 at 09:47.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวห้วยละโอง
    มวยคู่นี้เป็นคู่ที่สุดยอดอีหลีคับ รุสึกว่าจะได้คู่ยอดเยี่ยมแห่งปีด้วยคับ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวธนา
    สุดยอดอีหลีครับ..ยอดนักชกเทิงคู่เลย

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    มันส์มาก ๆ ครับอ้ายพล...
    รู้สึกดีใจที่สมศักดิ์ได้แชมป์กลับเมืองไทย แต่อีกมุมหนึ่งมองเห็นหน้า มงชิปัวร์ ตอนโดนจับแพ้ กับ หน้าแม่บ้านเผิ่นกะรู้สึกสงสาร...
    แต่ว่าโดยส่วนตัวเซียงเหมี่ยง มักไฟต์นี้มากกว่าครับ สมาน น๊อค กอนซาเลส...

ลิขสิทธิ์บน YouTube Credit By : https://www.youtube.com/watch?v=ec9aoYb4U1Q&feature
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์; 05-10-2010 at 11:54.

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    โอ้ สุดยอดครับ เซียงเหมี่ยงฯ สมานชนะกอนซาเลส ไม่มีใครคาดคิดครับ หนังสือพิมพ์แทบทุกฉบับพาดหัวหน้า 1 ครับ เพราะสถานการณ์ของสมานย่ำแย่มาก ๆ ทั้งกรรมการบนเวที ทั้งหมอสนามมาดูอาการที่มุม บอกว่าจะยุติการชกแล้วนะ นักมวยของคุณสู้ไม่ได้ บอบช้ำมาก

ดีที่สหสมภพ ศรีสมวงศ์ ขาใหญ่ ขอต่ออีกยก ถือว่าให้โอกาสสมาน และสมานก็ทำได้สำเร็จ คั่วเข็มขัดสองเส้นเป็นประวัติศาสตร์ของวงการมวยสากลเมืองไทยและของเอเชีย โดยเป็นนักมวยคนแรกที่ครองตำแหน่งในคราวเดียวกัน คือ WBC และ IBF

หลังจากนั้นในปี พ.ศ. 2539 สมานก็สละตำแหน่งแชมป์ของสหพันธ์มวยนานาชาติ (IBF) โดยเลือกที่จะครองแต่ของสภามวยโลก (WBC) เท่านั้น สมานได้ป้องกันตำแหน่งหลายครั้ง อย่างต่อเนื่อง เช่น ชนะน็อก อันโตนีโอ เปเรซนักชาวชาวเม็กซิกัน ยก 4 ชนะน็อก โจมา แกมบัว (ฟิลิปปินส์) ยก 7 ชนะ ชิโร ยาฮิโร นักมวยชาวญี่ปุ่น ถึง 2 ครั้ง ชนะคะแนน ลาดิสลาโอ วาสเควซ นักมวยชาวเม็กซิกัน เป็นต้น สมานมาเสียตำแหน่งในการป้องกันครั้งที่ 11 กับ โย ซัมชอย นักมวยชาวเกาหลีใต้ ถึงกรุงโซล ถิ่นของผู้ท้าชิงเอง โดยที่สมานโดนเอารัดเอาเปรียบด้วยวิธีการสารพัดต่าง ๆ ตลอดเวลา เช่น โดนเอาหัวโขก, ตัดคะแนน เป็นต้น โดยที่กรรมการจากสภามวยโลก ที่อยู่ตรงนั้น ช่วยอะไรไม่ได้เลย

เมื่อเสียแชมป์โลกไปแล้ว สมานยังคงมุ่งมั่นที่จะชิงแชมป์คืนมาได้ สมานยังคงชกอุ่นเครื่องต่อไปอีก 4 - 5 ครั้ง แต่จนแล้วจนรอด สมานก็ยังไม่มีโอกาสเสียที ประกอบกับผู้สนับสนุนคนสำคัญ สหสมภพ ศรีสมวงศ์ ก็เสียชีวิตไป และมีนักมวยรายใหม่ก้าวขึ้นมาด้วย โอกาสของสมานก็เท่ากับว่าปิดไป สมาน ส. จาตุรงค์ขึ้นชกมวยครั้งสุดท้าย พบกับ เดวิด นครหลวงโปรโมชั่น นักมวยชาวไทยรุ่นน้อง แพ้ทีเคโอในที่ 4 เท่านั้นเอง สมานไปชกที่ญี่ปุ่นอีกครั้ง แพ้น็อค โกกิ คาเมดะ ยก 3 สมานจึงแขวนนวมไปโดยปริยาย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 07-10-2010 at 11:35.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    ได้เบิงครับ ไฟต์ประวัติศาสตร์ ไฟต์นี้...มันอิหลีครับ......

อ้ายพลนี้คือสิมักมวยหลายเน๊าะ...มีหยังดีๆ แบบนี้เอามาให้เบิ่งอีกแหน่เด้อครับ...
    สากล มันส์ๆ สุมี้อหาเบิ่งยากแล้วครับ...ผมคิดว่า สิเป็นนำบ่มีคนสนับสนุนแบบจริงจัง...
    กะเลยเฮ็ดให้วงการ มวยสากลบ้านเฮาซบเซาลงไป ...บ่คือมวยไทย.....
    บ่แหน่ใจว่า ตอนนี้เข็มขัดแชมป์โลกเหลือแค่เส้นเดียวรึป่าว...(พงศ์ศักดิ์เล็ก)

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    คือมามันแท้อ้ายช่วงนั้นบ่ได่เบิ่งจักบ่ฮู่ไปยุไส มันคับ

ตอบ...บ่าวกบินทร์

มีเหลือ 2 คน ครับ คือ โอเล่ห์ดง กระทิงแดงยิม แชมป์สตรอเวต WBC ซึ่งป้องกันครั้งที่ 6 เมื่อ 3 กันยายน 2553 เสมอ พรสวรรค์ ป.ประมุข ที่กาดเชิงดอย เชียงใหม่ แบบน่าแพ้ครับ

และพงษ์ศักดิ์เล็ก ซีพีเฟรซมาร์ท แชมป์ฟลายเวท สภามวยโลก ครองแชมป์สมัย 2 ครับ

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง สัญลักษณ์ของ พงศ์น้อย ส กสิน
    ผมไม่รู้ ผมนอนนา
    บล็อก
    5
    รู้แล้วมันสอนมวยกันว่าจั่งได๋ ไปแอบได้ยินมันเว่าฝรั่งเศส 5555555

มันส์มากครับ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    เบิงแล้วสิเป็นลม นักมวยหน้าแตก อิอิอิ

Tags for this Thread