หัวข้อ: กระทู้ที่ 1,000 เขียนอะไรดี

Threaded View

คำตอบที่แล้วมา คำตอบที่แล้วมา   คำตอบถัดไป คำตอบถัดไป
    ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1

พบปะพูดคุย กระทู้ที่ 1,000 เขียนอะไรดี

เผลอแป๊บเดียวผมอยู่ในบ้านมหาเกือบสี่ปีแล้วหรือนี่ เมื่อนั่งคิดย้อนกลับไปในวันที่สมัครครั้งแรกเหตุที่เพื่อนแนะนำชวนเข้ามาสมัครสมาชิก แต่เอ...ทำไมเมื่อก่อนสมัครง่ายจัง อิอิ

ตอนนี้หากใครคิดอยากเข้ามาเป็นสมาชิกต้องใช้เส้นสายฝากกันแล้ว ฮ่าๆ (เว่าเล่นเด้อครับพี่น้องเอิ๊กๆ ๆ) ผมลองฝากดูแล้วก็ไม่ได้ครับ สาเหตุเนื่องมาจากเพราะมีน้องๆอยากจะสมัครสมาชิกแล้วต้องการให้ผมช่วยเหลือแต่ผมก็ช่วยไม่ได้จริงๆครับ ผมเดาว่าอาจเป็นเพราะสมาชิกอาจจะเยอะแล้วก็ได้ และท่านผู้ดูแลอาจจะกำลังจัดระเบียบเว็บอยู่ คนอยู่ก็เยอะ คนทิ้งที่นอนหมอนมุ้งเฮือนฮ้างไว้ให้ดูต่างหน้าก็มี ฮ่าๆ คงต้องรอท่าน วมต. แจ้งอีกครั้งนะครับคงน่าจะมีข่าวดีเร็วๆนี้ สำหรับผู้ต้องการเป็นสมาชิกอยากเข้ามามีส่วนร่วมในการสืบสานประเพณีอิสานบ้านเฮาและร่วมม่วนซื่นโฮแซวในบ้านมหาเฮือนหลังนี้

ผมเชื่อว่าสิ่งหนึ่งที่คนอยากสมัครสมาชิกนอกเหนือจากการเข้ามาค้นหาข้อมูลหรือเข้ามาเสพความบันเทิงก็คือการเข้ามาสังเกตุการณ์(จอบ)แอบดูการส่งมอบน้ำใจไมตรี ได้พบกับการต้อนรับและการแบ่งปันน้ำใจของสมาชิกในบ้าน ซึ่งผมก็รู้สึกเป็นเช่นนั้นจริงๆ (ขออนุญาตุยึดเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐาน อิอิ) เพราะก่อนจะตัดสินใจเข้ามาเป็นสมาชิกในบ้านมหานั้น ผมได้เกิดความศรัทธาก่อนแล้ว ชื่นชมในแนวความคิดของผู้ที่ริเริ่มผู้ก่อตั้งเว็บไซต์ อิสาน แห่งนี้ คือท่าน วมต. อ้ายบ่าวคนเดิม นั่นเอง อิอิ

ในบ้านหลังนี้เราสมาชิกทั้งหลายสามารถสื่อสารพูดคุยกันกันได้โดยผ่านตัวอักษรแม้เราจะมองไม่เห็นหน้ากัน ไม่เคยรู้จักกันเลยก็ตาม จะคุยหน้าบ้านหรือหลังบ้านก็แล้วแต่สะดวก อิอิ แต่สิ่งที่สื่อสารกันนั้นมันสามารถส่งผ่านและสัมผัสได้ด้วยความรู้สึก อาหารหรือเครื่องดื่ม ที่พี่ๆเพื่อนๆน้องๆส่งมาให้นั้น มันช่างหอมหวนน่ารับประทานเสียเหลือเกินแม้จะได้เห็นเป็นเพียงรูปภาพเท่านั้นก็ตาม

ดังนั้น ผมจึงมานั่งคิดนอนคิดนิยามของโลกไซเบอร์ในแบบฉบับของตนเอง เล่นๆ (พู่นแหล๋ว) ฮ่าๆ ซึ่งก็ได้ความหมายดังนี้ โลกไซเบอร์หมายถึงโลกอีกด้านมุมหนึ่งที่เป็นทางเลือกในการคบค้าสมาคมกับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ที่อยู่ต่างสถานที่ต่างถิ่นฐานต่างเวลาและต่างอารมณ์ ที่มีความต้องการในวัตถุประสงค์และเป้าหมายที่ตรงกัน หากพูดถึงหลักเศรษฐศาสตร์ ก็เปรียบเหมือน อุปสงค์และอุปทาน (Supply and Demand)หมายถึง สินค้าหรือบริการที่พร้อมจะขายในตลาดเพื่อตอบสนองความต้องการซื้อ

บ้านมหาบ้านหลังนี้ก็เช่นเดียวกัน เมื่อใครก็ตามที่ขาดกำลังใจหากต้องการที่จะได้กำลังใจแล้วก็มีคนกลุ่มหนึ่งที่เป็นปั๊มกำลังใจคอยเติมแรงใจอันบริสุทธิ์ให้แก่ผู้ต้องการเสมอโดยไม่หวังสิ่งตอบแทนและไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝง ผมอยากจะให้เป็นเช่นนี้ตลอดไป:l-:l-

ขอบคุณเว็บไซต์บ้านมหาดอทคอมที่เอื้อเฟื้อสำหรับเนื้อที่กระทู้ที่ 1,000 ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย thedon; 06-10-2010 at 14:51.