หัวข้อ: น้ำเต้าหู้ในเทศกาลกินเจ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

น้ำเต้าหู้ในเทศกาลกินเจ

วันพรุ่งนี้เป็นวันเริ่มเทศกาลกินเจ น้องอี๊ทกะเลยเอาเมนู "น้ำเต้าหู้" มาฝากพี่น้องบ้านมหาจ้า
    ขั้นที่ 1 เตรียมถั่วเหลืองคัดเมล็ดพิเศษ เพราะว่าถ้ามีถั่วเน่ารสชาดกะบ่ดี

ขั้นที่ 2 นำถั่วแช่น้ำ 4-5 ชั่วโมง แล้วนำมาปั่น กรองเอาเฉพาะน้ำ กากทิ้งไป

ขั้นที่ 3 นำน้ำถั่วเหลืองที่เรากรองไว้ใส่หม้อ ตั้งไฟอ่อนๆ คนเรื่อยๆ เพราะจะติดก้นหม้อ ถ้ามีใบเตย ใส่เพื่อความหอม ดับกลิ่นเหม็นเขียวของถั่วค่ะ

ขั้นที่ 4 เติมน้ำตาลเล็กน้อย ไม่ให้หวานมาก เพราะน้ำตาลจะทำให้อ้วน น้ำเต้าหู้ที่ดีที่สุดคือ ไม่ใส่น้ำตาล แต่อาจจะดื่มยากสำหรับคนใหม่ ต้องมีรสหวานนิดนึงค่ะ

หน้าตา น้ำเต้าหู้ในช่วงเทศกาลกินเจ ดื่มแล้วได้บุญ มีประโยชน์ มีรายงานว่าชาวญญี่ปุ่นจะกินถั่วเหลืองมากกว่าเรา 9 เท่า ดูสิคะ ชาวญี่ปุ่นจึงมีสุขภาพดี

น้องอี๊ทว่านะคะ ถั่วเหลืองมีประโยชน์และราคาไม่แพง เหมาะสำหรับผู้หญิงวัยทอง หญิงที่ตัดมดลูก หญิงตั้งครรภ์ และคนทุกคนเลยค่ะ น่าจะหาดื่มกันนะคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 06-10-2010 at 06:28. เหตุผล: เพิ่มคำ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลดี ๆ เด้ออ คับ คิดฮอดสมัยเป็นเด็กน้อย เมื่อก่อนโรงเรียนไม่มีนมกล่องแจก ก็มีแต่นมถั่วเหลืองนี่ละต้ม เอง แจก อิอิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนนครผำ
    ขอบคุณสำหรับเครื่องดื่มดีๆ วันนี้กินเจ...วันหน้ากินเจอครับผ๊มมมมมมม

น้ำเต้าหู้หรือนมถั่วเหลือง...เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยหละหนี่ ที่เฮ็ดกินเอง ย่อนว่าอ่านกระทู้ของน้องอิ๊ทหนี่หละ...
    ถั่วเหลืองพี่กะซื้อมาถิ่มไว้ บ่รู้สิเฮ็ดอิหยังกินดี ได้การหละ ตามสูตรเป๊ะ...มีใบเตยใส่พร้อม เลยกล้าเฮ็ด
    พี่บ่กินเจดอกน้องหล่า ยังบ่นิ่งพอ ตั้งแต่บ่สบายงวดนี่พี่กะงดเนื้อวัวโดยเด็ดขาด เนื้อหมูกินหน่อยลง
    ส่วนไก่ ปู ปลา กุ้งยังกินอยู่ แต่บ่ทุกมื้อ....สาธุนำเด้อ น้องกินเจได้....

คนที่กล้าจะพ่ายแพ้เท่านั้น...ที่จะประสบความสำเร็จอย่างยิ่งใหญ่

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    นมถั่วเหลืองมีประโยชน์หลายดีเนาะคับ เหมาะแก่การดื่มกินเป้นประจำผมกะกินสุมื้อยุคับ
    กินก่อนนอนพร้อม....นม

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ดีใจดีใจดีใจจัง

ดีใจดีใจดีใจจัง กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ติ๋ม เปอร์โย ดีใจดีใจดีใจจัง
    น้ำเต้าหู้หรือนมถั่วเหลือง...เป็นครั้งแรกในชีวิตเลยหละหนี่ ที่เฮ็ดกินเอง ย่อนว่าอ่านกระทู้ของน้องอิ๊ทหนี่หละ...
    ถั่วเหลืองพี่กะซื้อมาถิ่มไว้ บ่รู้สิเฮ็ดอิหยังกินดี ได้การหละ ตามสูตรเป๊ะ...มีใบเตยใส่พร้อม เลยกล้าเฮ็ด
    พี่บ่กินเจดอกน้องหล่า ยังบ่นิ่งพอ ตั้งแต่บ่สบายงวดนี่พี่กะงดเนื้อวัวโดยเด็ดขาด เนื้อหมูกินหน่อยลง
    ส่วนไก่ ปู ปลา กุ้งยังกินอยู่ แต่บ่ทุกมื้อ....สาธุนำเด้อ น้องกินเจได้....

ดีใจดีใจดีใจจัง
    .....น้องอี๊ทดีใจที่สุดเลยจ้า เย้ๆๆๆๆๆ พี่ติ๋ม กินน้ำเต้าหู้ฝีมือตนเองอร่อยกว่าเราซื้อที่ร้านนะคะ (อิอิอิ )

ส่วนเนื้อสัตว์ อี๊ทไม่กินเนื้อวัว เนื้อหมู นานแล้วค่ะ เพราะว่ามีคืนหนึ่งอีีทฝันเห็นวัว กับหมู เดินเข้ามาหาอี๊ท ร้องครวญคราง
    พออี๊ทตื่นขึ้นมาก็ตั้งใจไว้ว่าจะไม่กินเนื้อวัว และเนื้อหมูอีกแล้ว เพราะเค้ามาขอชีวิตเรา เราต้องให้ชีวิต ส่วนมากกินปลาค่ะ
    ไก่บ้าง แต่ปวดเข่าไม่อยากกินเท่าไหร่ค่ะ กินปลาชอบมากกว่า มีรายงาน บอกว่ากินปลาจะช่วยเรื่องหัวใจ ให้หัวใจแข็งแรงนะคะ
    ปลาที่มีโอเมก้า3มากที่สุดคือปลาแฮริง แหม....แม้แต่ชื่อยังไม่รู้จักเลยนะคะ ไม่เป็นไร ปลาน้ำจืดบ้านเราที่ พอมีโอเมก้า3บ้างก็คือ
    จำพวกปลา ช่อน ปลานวลจันทร์ ปลาบู่ ข้อมูลจากวารสารชีวจิต ค่ะ เห็นด้วยกับพี่ติ๋มจ้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 12-10-2010 at 20:36.

Tags for this Thread