หัวข้อ: เมนูเจวันนี้ "ต้มจับฉ่าย"

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

เมนูเจวันนี้ "ต้มจับฉ่าย"

"ต้มจับฉ่าย"
    มาลองดูวิธีกันค่ะ
    สิ่งที่หาได้ในยามกินเจ นะคะ เต้าหู้ จะเป็นเต้าหู้ขาว เหลือง ตามใจชอบเลยนะคะ

อย่างที่สอง ผักทุกชนิดที่เราชอบ เช่น ผักกาดขาว กะหล่ำปลี คะน้า กวางตุ้ง

หัวผักกาดขาว แครอท (ถ้ามี)

นี่ใช้หัวผักกาดขาวค่ะ
    พอได้วัสดุทั้งหมดครบแล้วก็มาเริ่มลงมือทำกันเลยนะคะ

ตั้งกะทะหรือหม้อ ใส่น้ำมันพืชเจลงไป พอน้ำมันร้อนใส่เต้าหู้ที่เราหั่นเป็นลูกเต๋าลงไป
    ผัดให้หลืองเลยค่ะ
    แล้วก็ใส่ผักต่างๆลงไป เติมซอส และซีอิ้วขาวเห็ดหอม
    ทีนี้ก็เป็นช่วงเวลาที่ยาวนาน เพราะต้องต้ม เคี่ยวประมาณ3-4 ชั่วโมง เพื่อให้ผักสุกและเปื่อย แล้วแต่คนชอบนะคะ ส่วนน้องอี๊ทชอบแบบและๆจ้า อิอิอิ
    ก็จะได้ "ต้มจับฉ่ายที่น่ารับประทานแล้ว

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ เซียงเหมี่ยงเมืองสุรินทร์
    สุรินทร์, ร้อยเอ็ด, และ สปป.ลาว
    ขอบคุณครับผมสำหรับเมนูเจ เมนูสุขภาพ ง่าย ๆ แต่ว่าชอบครับต้มจับฉ่าย ผักหลายอย่างมีประโยชน์...

เจ้าหน้าที่ประชาสัมพันธ์ สัญลักษณ์ของ ปีใหม่
    มื้อนี้ปีใหม่กะซื้อต้มจับฉ่ายเจมากินคือกันจ้า แต่บ่ได้กินเจนะแต่ชอบกินอาหารเจ อร่อยดี
    อี๊ดทำเองบ่จ้า เก่งจังเลยน่ากินด้วยจ้า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ได้แนวกินเซ้าแล้วบาดเทือเนี่ย อิอิ ขอบคุณหลายๆสำหรับเมนูแซ่บๆครับ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ โชติ
    กะดีนะคับ เปลี่ยนเมนูอาหารมั่ง
    งดพวกเนื้อสัตว์สักพัก หันมาทานเจ
    ต้มจับฉ่าย น่ารับประทานดีคับผม..

ร่วมกิจกรรมนำความรู้ สัญลักษณ์ของ เซียนเมา
    พอดีเลยครับผมกะมักคือกัน
    เข้ากับ เทศกาลกินเจ พอดีเลยครับ

เมนูเจวันนี้ "ต้มจับฉ่าย

น่าทานจังเลยค่ะน้องอิ้ท ต้มจับฉ๋ายเมนูโปรดเลยค่ะ
    ขอบคุณเมนูจานโปรดนะจ้า..(คิดถึงน้องอิ้ทเสมอนะ)

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    เมนูผักสุดยอดจ้าน้องอี๊ท ทานผักเยอะๆ สุขภาพดีเนาะจ้า
    บ้านมหาดอทคอม เว็บไซต์ส่งเสริม ศิลปะ วัฒนธรรมไทย ศิลปิน ความรู้ออนไลน์
    st1: มิตรภาพและรอยยิ้ม กับดีเจคนไกลบ้าน st1:

Tags for this Thread