"ต้มจับฉ่าย"
เมนูเจวันนี้ "ต้มจับฉ่าย"
มาลองดูวิธีกันค่ะ
สิ่งที่หาได้ในยามกินเจ นะคะ เต้าหู้ จะเป็นเต้าหู้ขาว เหลือง ตามใจชอบเลยนะคะ

อย่างที่สอง ผักทุกชนิดที่เราชอบ เช่น ผักกาดขาว กะหล่ำปลี คะน้า กวางตุ้ง

หัวผักกาดขาว แครอท (ถ้ามี)

นี่ใช้หัวผักกาดขาวค่ะ
พอได้วัสดุทั้งหมดครบแล้วก็มาเริ่มลงมือทำกันเลยนะคะ

ตั้งกะทะหรือหม้อ ใส่น้ำมันพืชเจลงไป พอน้ำมันร้อนใส่เต้าหู้ที่เราหั่นเป็นลูกเต๋าลงไป
ผัดให้หลืองเลยค่ะ
แล้วก็ใส่ผักต่างๆลงไป เติมซอส และซีอิ้วขาวเห็ดหอม
ทีนี้ก็เป็นช่วงเวลาที่ยาวนาน เพราะต้องต้ม เคี่ยวประมาณ3-4 ชั่วโมง เพื่อให้ผักสุกและเปื่อย แล้วแต่คนชอบนะคะ ส่วนน้องอี๊ทชอบแบบและๆจ้า อิอิอิ
ก็จะได้ "ต้มจับฉ่ายที่น่ารับประทานแล้ว