หัวข้อ: มงคลชีวิต

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม

มงคลชีวิต

ยามว่างบ่าวน้ำโสมกะเลยซอกนั่นซอกนี่เมี่ยนนั่นจัดนี่ บัดไปพ้อหนังสือเล่มน้อยๆๆเล่มหนึ่งที่ติดมาตะเมืองไทยดนเติบแล้ว ชื่อว่า"มงคลชีวิต"เป็นหนังสือรวมปรัชญาสำหรับการดำเนินชีวิต บ่าวน้ำโสมคิดว่าหน้าจะเป็นประโยชน์บ่น้อยกะหลายสำหรับพี่น้องไทบ้านมหากะเลยขออนุญาตินำมาลงให้พี่น้องอ่านเด้อครับ..

ชื่อหลวงพ่อคือ จันทภิขุ (พระธรรมดิลก วัดป่าดาราภิรมย์)ในหนังสือบ่ได้บอกสถานที่ของวัดเด้อครับพี่น้อง..เพิ่นเขียนว่าจังซื่ครับ

ภายใต้ดวงอาทิตย์นี้ ไม่มีการลูญเสียใดๆที่น่าเสียใจเท่ากับการเสียเวลา
    เสียเวลาเพี่ยงหนึ่งวินาที ก็เท่ากับสูญเสียส่วนหนึ่งของชีวิต
    อายุที่เราได้นั้นคือชีวิตที่เราสูญเสียวไป

ความกังวลใจ คือ ศัตรูของชึวิต
    อดีต คือ ความฝัน
    อนาคต คือความไม่แน่นอน
    ปัจจุบันเท่านั้นที่เราจะแก้ใขได้
    ไม่มีใครสร้างความเดือดร้อนให้แก่เราได้นอกจากตัวเราเอง

การทำความดีมีทุกโอกาส
    ความประมาททำให้พลาดจากความดี

ความดีให้ความอิ่มใจใจเบิ้องหลัง
    ให้ความสมหวังในเบื้องหน้า

ความชั่ว ให้ความขุ่นใจในเบื้องหลัง
    ให้ความผิดหวังในเบิ้องหน้า

จงพอใจในชีวิตของตัวเอง
    โดยมิต้องไปเปรียบเทียบชีวิตของผู้อื่น

เอาซำนี่ก่อนเด้อพี่น้องมื่อหน้าผุข้าสิเอามาฝากอีกครับบบบ...ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผมธุจ้า

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ ลุงเดฟ
    ขอบคุณครับ ที่เอาแนวดีๆๆมาให้อ่าน เพื่อเป็นคติเตือนเจ้าของครับบบบบบบบบบบ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ นู๋น้อย
    เมืองชลบุรี(เช่านอน) สีเกด(หม่องเกิด
    บล็อก
    31
    :l-:l- แม่นติพ่อมัน เอิ้กกกกกกกกก คือๆยุ จะจื่อเอานะ .......

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    วัดป่าดาราภิมย์ ตั้งอยู่ที่ ต.ริมใต้ อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ ได้รับพระบรมราชานุญาตยกฐานะให้เป็นพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ นับได้ว่าเป็นพระอารามหลวงแห่งที่ 7 ในจังหวัดเชียงใหม่ อยู่ด้านหลังที่ว่าการอำเภอแม่ริม และค่ายดารารัศมี

เริ่มจากหลวงปู่มั่น ภูริทัตโตได้ออกจาริกธุดงค์มาทางภาคเหนือและได้พำนัก ณ ป่าช้าร้างติดกับสวนเจ้าสบาย พระตำหนักดาราภิรมย์ของ พระราชชายาเจ้าดารารัศมี ในรัชกาลที่ 5 ซึ่งเป็นสถานที่สงบ เป็นสปายะในการบำเพ็ญกรรมฐาน และมีพระสงฆ์ได้เข้ามาบำเพ็ญกรรมฐาน ณ ที่แห่งนี้ เมื่อชาวบ้านในละแวกเห็นแล้วได้เกิดศรัทธาจึงได้ร่วมกันสร้างเสนาสนะต่างๆ ถวายเพื่อให้คณะสงฆ์ได้ใช้ในกิจการสงฆ์ ต่อมาในปี พ.ศ. 2484 เจ้าหญิงลดาคำ ณ เชียงใหม่ ทายาทของพระราชชายาเจ้าดารารัศมี ได้ถวายที่ดินดังกล่าวซึ่งอยู่ในเขตพระราชฐานพระตำหนักเจ้าดารารัศมีให้แก่วัด

ได้ประกาศตั้งเป็นวัดวันที่ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2481
    ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา เมื่อวันที่ 24 มิถุนายน พ.ศ. 2522
    ประกอบพิธีผูกพัทธสีมา เมื่อวันที่ 9 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2523

สถาปัตยกรรม
    - พระอุโบสถ ประดิษฐานพระประธานเป็นพระพุทธรูปปางสมาธิ ศิลปสุโขทัย พระนามว่า “พระสยัมภูโลกนาถ”
    - พระธาตุเจดีย์พระพุทธบาทสี่รอย ประดิษฐานรอยพระพุทธบาทสี่รอยจำลอง ศิลปสุโขทัยประยุกต์ พระนามว่า “พระพุทธการุญกิตติคุณขจร”
    - มณฑปพระเจ้าทันใจ มณฑปเป็นศิลปล้านนาแบบเชียงตุง ประดิษฐานพระพุทธรูปศิลปเชียงแสนสิงห์
    - หอกิตติคุณ จัดสร้างในการฉลองชนมายุ 80 ปี พระธรรมดิลก(จันทร์ กุสโล) ปัจจุบันดำรงสมณศักดิ์ พระพุทธพจนวราภรณ์ ภายในได้รวบรวมเกียรติประวัติ ของพระเดชพระคุณเจ้า
    - พระวิหารหลวง
    - หอพระแก้ว

ที่มา...วิกิพีเดีย
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 12-10-2010 at 15:15.

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บ่าวน้ำโสม

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ พล พระยาแล ขอบคุณครับ
    วัดป่าดาราภิรมย์ ตั้งอยู่ที่ตำบลริมใต้ อำเภอแม่ริม จังหวัดเชียงใหม่ ครับ
    ธุจ้า ขอบคุณอ้ายพล พระยาแล ดีเจรูปหล่อ เสียงดี เด้อครับผมที่อนุเคาะห์หาข้อมูลมาเพิ่มเติมให้ครับผม...

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ จำปาขาว
    ป๊าดอ้ายพลสุดยอดเลยจ้า สมกับเป็นผู้อวุโสนับถือๆ ขอบคุณบ่าวน้ำโสมที่หาข้อมูลดีๆมาให้อ่านจ้า