หัวข้อ: บทความเล็กๆ จากนักใช้งานโทรศัพท์มือถือผู้โชกโชน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ mrprayoon
    สุวรรณภูมิ ร้อยเอ็ด
    บล็อก
    1

บทความเล็กๆ จากนักใช้งานโทรศัพท์มือถือผู้โชกโชน

:l-ว่างๆเลยลองเขียนสู่เพื่อนพ้องน้องพี่ในบ้านมหาให้อ่านเล่นกันครับ(อย่ามองว่าเป็นการเอามะพร้าวห้าวมาขายสวนเลยนะ นะ) บทความเล็กๆ จากนักใช้งานโทรศัพท์มือถือผู้โชกโชน
    หลังจากเป็นผู้ใช้งานโทรศัพท์มาอย่างโชกโชน เปลี่ยนรุ่นมาแล้วนับไม่ถ้วน(สงสัยว่าจะเก็บกดเพราะอย่างอื่นเปลี่ยนไม่ค่อยได้ อิอิ ) ได้ลองใช้งานทั้งโทรศัพท์ธรรมดาๆ
    และโทรศัพท์ฉลาด ๆ ( smart phone ) ทั้งแบบราคาถูกๆไม่กี่ร้อยจนถึงราคาเกือบจะแพง แต่ไม่แพงมาก เพราะเงินไม่ถึง (แต่ใจถึง) ด้วยหวังอยากเสนอทางเลือกให้ผู้กำลัง
    มีคำถาม ที่เป็นปัญหาชนิดที่ไม่อาจฟันธงได้เลย เช่น
    โทรศัพท์ยี่ห้อไหน ดีที่สุด
    หรือ ระหว่างแอนดรอยด์ กับ แบลคเบอร์รี่ ตัวไหนดีที่สุด เป็นต้น
    ก่อนอื่นผมขอจำแนกแยกแยะบรรดาโทรศัพท์ทั้งหลายที่มีจำหน่ายในโลกนี้ไว้ตามแบบความรู้สึกนึกคิดของตัวเองซึ่งพอจะนึกออก ดังนี้
    1.โทรศัพท์ธรรมดา (simple phone) ได้แก่โทรศัพท์ทั่วไปที่มีหน้าที่โทรออก รับสาย อาจทำหน้าที่อย่างอื่นได้ดีบ้าง ไม่ดีบ้าง เช่น ดูวิดีโอ ฟังเพลง ถ่ายรูป
    2.โทรศัพท์อัจฉริยะ (smart phone) เป็นโทรศัพท์ที่ไม่ธรรมดา เพราะทำได้มากกว่าคำว่าโทรศัพท์ สามารถรองรับการใช้งานทุกด้านตามแต่ผู้ใช้ต้องการ
    เช่น บันทึก-แจ้งเตือนการนัดหมายต่างๆ รับ-ส่งอีเมล์ ท่องโลกอินเตอร์เน็ต เล่นเกม ถ่ายรูป และอีกมากมายก่ายกอง มีตัวกำหนดการทำงานของเครื่อง
    หรือที่เรียกว่าระบบปฏิบัติการ( Operating System) มากมายหลายประเภทเช่น Palm, Windows Mobile, Symbian, BlackBerry ,Linux,
    iOS หรือ iPhone OS , Google Andriod , Bada นึกออกแค่นี้ครับ น่าจะหมดแล้วเท่าที่เคยลองใช้มา เดี๋ยวจะเล่าความประทับใจว่าระบบไหน เจ๋งกว่า
    3.โทรศัพท์นำสมัย (Fashion phone) ได้แก่พวกที่ออกแบบมาชนิดแตกต่างไม่เหมือนใคร ส่วนมากมักอิงพวกดีไซเนอร์ชื่อดังเช่น Prada, Giorgio Armani,Bang&Olufsen มีมากมายหลายยี่ห้อที่ทำออกมา แต่ผมชอบของโนเกีย
    เพราะทำออกมาเยอะมาก พวกนี้ราคาจะแพงกว่าที่ควรจะเป็น แต่ไม่เกินไปนัก
    4.โทรศัพท์แสดงความฟุ่มเฟือย (Luxury phone) ชื่อก็บอกอยู่แล้วว่าฟุ่มเฟือย หมายถึงต้องแพงชนิดหาที่ติไม่ได้ อิอิ แต่ความแพงของเขามันก็ดูสมเหตุสมผล
    เพราะความหรูหราหรือความประนีตของงานมีมากจนหาที่ติไม่ได้ สำหรับประเภทนี้ผมว่ามันค่อนข้างคล้ายกันระหว่าง Fashion phone แต่เอาเป็นว่า
    แยกกันดีกว่า โทรศัพท์ในตระกูลนี้ผมยกให้ Motorola Aura เป็นที่หนึ่ง(ในใจผม) เพราะมีองค์ประกอบหลายอย่างเช่น การออกแบบ หลักการคิด วัสดุที่ใช้
    ถึงแม้จะมีตัวที่ทั้งสวย ทั้งแพง เช่น Vertu หรือแม้แต่ Mobiado ,the Gresso Luna , Kaleidoscope X ส่วนมากพวกนี้จะแพงเพราะใช้เพชรเป็นตัวประกัน
    ผมจึงไม่ค่อยนิยมเพราะไม่อาจเอื้อมได้
    5.โทรศัพท์ผี (copy phone) ลืมไม่ได้ครับ เป็นโทรศัพท์ที่ผมไม่คาดคิดมาก่อนว่ามันจะมี แต่ก็มีจนได้ ใครจะกล้าคิดครับว่า ของที่ว่าทำยาก หาปลอมยาก เช่นพวกเทคโนโลยี อย่างโทรศัพท์มือถือ จะมีใครตั้งโรงงานผลิตออกมาขายกันอย่างเปิดเผย บางตัว ทำออกมาชนิดถอดแบบเหมือนเกือบทุกอย่าง ถ้าไม่สังเกตให้ดี
    รับรองโดนหลอกกันเลยทีเดียว ผมจึงตั้งชื่อให้ว่า โทรศัพท์ผี
    ทั้งหมดที่จำแนกแยกแยะมา น่าจะหมดแล้วครับ ครบทุกประเภทแล้ว สรุปไปว่า ผมเคยใช้มาครบทุกประเภทแล้ว ยกเว้น ประเภทสุดท้าย
    มาถึงบทสรุป ส่งท้าย ผมขอเน้นไปที่โทรศัพท์ประเภทที่ 2 นั่นคือ smart phone เพื่อที่จะให้ความเห็นไว้ว่า ไหนๆเราต้องเสียเงินซื้อเครื่องมือสื่อสารที่เรียกว่า
    โทรศัพท์ ซึ่งถือเป็นสิ่งจำเป็นที่ใครหลายๆคนขาดไม่ได้ ในราคาค่าตัวจำนวนไม่น้อย
    เราควรเลือกใช้โทรศัพท์ที่เป็นมากกว่าโทรศัพท์ นั่นคือ ควรเลือกเป็น smart phone อย่างที่ได้กล่าวไปแล้ว smart phone ในโลกนี้ มีมากมายหลายเจ้า ผมขอใส่รายละเอียดจุดเด่นที่อาจจะไม่ได้ระบุทั้งหมดของแต่ละเจ้า อาจขาดหรือตกหล่นไปบ้าง
    ผมเลือกมาเท่าที่ผมเคยลองใช้งานและประทับใจก็แล้วกัน (อันนี้ต้องออกตัวไว้ก่อน ประเดี๋ยวแฟนๆของแต่ละเจ้า อาจคันปาก อยากบอกว่า บลาๆๆๆๆ ก็บอกผ่านความเห็น
    ละกันนะครับ 5555)
    Palm OS……เป็นระบบที่ผมถือว่าสนองความต้องการการใช้งานของผมได้ดีที่สุด คล่องตัวที่สุด แต่แย่ตรงตัวเครื่องที่มีให้เลือกน้อยมาก
    มีสายการผลิตแค่สามรุ่นเท่านั้นคือ Treo 600 ,Treo 650 , Treo 680 อ้อ..ก่อนหน้านี้มีต้นแบบอยู่รุ่น จำไม่ได้ และ นอกสาย Treo ก็มี Centro
    แต่ไม่มีขายในไทย ต้องนำเข้ามาเอง หลังจากนั้น ผู้ใช้ปาล์มเริ่มยิ้มอย่างมีความหวังกับข่าว Palm Pre แต่...ก็จบแค่นั้น เพราะคงปลุกไม่ตื่นอีกแล้ว....
    ข้อดีที่สุดของปาล์ม คงหนีไม่พ้นเรื่องการใช้งานด้าน pda คือจดบันทึก เตือนเวลานัดหมาย จัดการงานส่วนตัว แต่ผมชอบด้านเอกสาร
    ไม่ว่าจะเป็น หนังสือ (E-book) หรือ Dictionary จากการรวบรวมปรากฎว่ารองรับหนังสือของไทยเราหลายร้อยเล่ม หนังสือดีๆทั้งนั้น และการใช้งานง่ายมาก
    สะดวก รวดเร็ว ไม่มีหน่วง ไม่มีหนืด ขอย่อๆแค่นี้ก่อน
    Windows Mobile……เกิดทีหลังปาล์ม แต่โตไวมาก ใครนึกไม่ออกว่ามันเป็นยังไง ก็ลองนึกถึงคอมพิวเตอร์วินโดว์ที่เราใช้งานอยู่ทุกวันนี้
    นั่นแหละครับ ปัจจุบันยังมีอนาคตอันสดใสไม่เหมือนปาล์มที่....นะ มีเครือข่ายหรือพันธมิตรในการผลิตเครื่องออกมาไม่ขาดสาย ล้วนแต่สวยๆ เด่นๆทั้งนั้น
    เช่น hTc ก็ผลิตออกมามากมาย Asus ,Acer ก็ใช่ แต่แปลกมากสำหรับผมเอง..ลองใช้หลายต่อหลายรุ่นก็ยังไม่ประทับใจ เอาเป็นว่า คุณสมบัติเด่นๆ
    ของ WM ล้วนแล้วแต่สนองความต้องการของการทำงานได้อย่างทั่วถึง แต่ยังสู้ปาล์มด้าน pda ไม่ได้
    Symbian OS……คิดค้นและผูกขาดโดย โนเกีย เจ้าเก่า เครื่องของโนเกียส่วนมากเป็นระบบนี้แทบทั้งสิ้น รองลงมาก็เป็นของ SonyEricsson ,
    Samsung มีบ้าง และอื่นๆ ผมมองว่าเป็นระบบที่ใช้งานด้านความบันเทิงได้ดีที่สุด มีตัวโปรแกรมรองรับมากมายเช่นกัน และยังมีอนาคตอีกยาวไกล
    การใช้งานก็มีเด่นๆพอๆกับ WM แต่ยังเป็นรองในหลายเรื่อง
    BlackBerry……โฮ่ะๆๆ ก้าวกระโดดมาอยู่แถวหน้าได้อย่างรวดเร็ว ด้วยรูปแบบการใช้งานที่เรียกว่า เกาะติดสถานการณ์จริงในทุกย่างก้าว
    ของชีวิต (realtime) แต่ต้องแลกมาด้วยค่าใช้จ่ายที่ผู้ให้บริการเครือข่ายชอบมาก ความเป็นมาของการก้าวกระโดดเช่นนี้ มีหลายฝ่ายที่ช่วยโปรโมท แต่ช่างเถอะ
    ถือว่าของเขาดีจริงๆถึงขึ้นมาได้ขนาดนี้ เครื่องสวย แบตทน การใช้งานเน้นด้านสังคมออนไลน์ ไปได้อีกไกลเช่นเดียวกัน
    Linux phone……น่าจะตามคุณปาล์มไปอีกราย แปลกนะครับ ของดีๆ(ในสายตาผม) มักจะไปไม่ได้ไกล ผมว่า เจ้าลีนุ๊กซ์ เนี่ย
    สุดจะเป็นระบบที่เสถียรมากที่สุด ไม่มีงอแง ไม่มีไวรัสง่ายๆ แต่ก็นะ..หาโปรแกรมรองรับน้อยมาก ทั้งที่เป็นระบบเปิด เท่าที่เห็นมีอยู่แค่เจ้าเดียว
    ที่ผลิตเครื่องออกมา คือ Motorola เช่น รุ่น A780 ,A1200 , A1600 , E2 , E6 เป็นต้น ใช้งานดีมาก แต่..มีให้ใช้เท่าที่ในเครื่องเขามีให้มานะครับ
    หาเพิ่มเติมได้..แต่ น้อยมาก ที่ผมเห็นเขานิยมกันก็คือ ในประเทศจีน และยุโรปบางประเทศ
    iOS หรือ iPhone นั่นเอง เปิดตัวและเติบโตขึ้นมาอย่างสง่างาม สมกับการรอคอย ต้องยอมรับว่า ของเขาสวยจริงๆครับ ไม่ใช่สวยอย่างเดียว
    ยังรองรับความต้องการของผู้ใช้แบบครอบจักรวาล นับวันจะครองใจผู้บริโภคมากขึ้นเรื่อยๆ ผมว่า เป็นตัวเลือกที่น่าจะอยู่ลำดับแรกสุดของใครหลายๆคน รวมทั้งผมด้วย
    Android phone หรือเรียกว่า Google Android……เป็นระบบน้องใหม่มาแรงสุดๆ ทำงานบนพื้นฐานของ Linux หรือถ้าจะบอกว่า
    ต่อยอดมาจากระบบ Linux ก็น่าจะได้ ส่วนมากจะมีโลโก้ Google ด้านหลังตัวเครื่องเกือบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ เนื่องจาก เฮียกู๋ แกเป็นผู้ริเริ่มพัฒนาระบบดังกล่าว
    และผู้ใช้ทั้งหมดก็จะต้องเป็นสมาชิกของ Gmail เป็นด่านแรกเพื่อเข้าสู่บริการของระบบ เท่าที่ผมเคยลองใช้ในระยะสั้นๆ พบว่า มีตัวโปรแกรม หรือ software
    รองรับจำนวนมากมาย ผู้ใช้สามารถเข้าไป download มาติดตั้งทางอุปกรณ์มือถือได้เลยทันที มีทั้งตัวที่เป็นฟรีแวร์ และ ไม่ฟรี ส่วนมากแค่ตัวฟรี เราก็ใช้แทบ
    ไม่ไหวแล้วล่ะครับ ขอบอกว่ามันเยอะมาก และถือเป็นน้องใหม่มาแรง มีอนาคตที่สุดอีกตัวหนึ่ง ซ้ำในปัจจุบัน ยังมีค่ายผู้ผลิตมือถือยักษ์ใหญ่
    ต่างปล่อยเครื่องระดับเทพมาล่อใจผู้ใช้อย่างต่อเนื่อง น่าใช้ครับ...
    Bada OS……ไม่ใช่สิ เขาบอกเป็น platform ไม่ใช่แค่ OS ในที่สุดหลังจากเป็นแต่เพียงผู้ตาม ตอนนี้ ซัมซุง เริ่มบทบาทใหม่ เป็นผู้ให้กำเนิด
    ระบบปฏิบัติการใหม่ล่าสุด ในชื่อสุดสวย เรียกง่ายและมีความหมายที่กว้างใหญ่ไพศาล (มหาสมุทร).. ครับ ผมกล้าฟันธงเลยว่า bada น้องใหม่นี้
    จะเติบโตขึ้นมาเรื่อยๆและไปได้สวยแน่ๆ เพราะเป็นระบบเปิด เหมือนแอนดรอยด์ แต่ใช้ภาษา C++ ในการเขียนและพัฒนา
    ตอนนี้ผมกำลังลองใช้งานรุ่นแรกของ bada นั่นก็คือ Samsung wave ถือเป็นคลื่นลูกแรกบนมหาสมุทรที่กำลังเคลื่อนไหวอย่างสวยงาม
    บอกได้เลยว่า มันเหมือนลูกผสมระหว่าง iphone รวมกับ android แต่ผมประทับใจมากกว่าใช้แอนดรอยด์ แต่ไม่เท่า iphone
    ต้องขอออกความเห็น แบบเข้าข้าง ซัมซุงบาด้า นี้หน่อยว่า การใช้งานสะดวก ง่าย และตอบสนองความต้องการได้ดีพอสมควร
    และโดยเฉพาะการปล่อยเครื่องออกมาตัวแรก ทำได้ดีที่สุดกับความสุดยอดของ S8500 หรือ wave ด้วยราคาเปิดตัวแค่หมื่นต้นๆแต่มาพร้อมกับจอที่ดีที่สุด
    สวยที่สุดในตอนนี้ cpu = 1 GHz กล้องระดับ HD ฟังดูแล้วใกล้เคียงกับ Galaxy S ส่วนขนาดของหน้าจอถ้าถือเป็นข้อดีก็ได้คือมีขนาดไม่ใหญ่นัก
    พกหรือจับได้ถนัดกว่าพวกจอใหญ่ๆ
    จบแล้วครับ ลงแบบห้วนๆนี้แหละ ยังไงก็ขอขอบคุณทุกท่านที่ทนอ่านจนจบ หวังว่าคงมีประโยชน์บ้าง ผิดตกอะไร ก็แนะนำกันได้นะครับ ขอบคุณอีกครั้ง
    สวัสดี :l-

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอบคุณสำหรับสาระดีดีอย่างนี้จ้า

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ ธีระปลัด
    บล็อก
    8
    ภาษาอังกฤษง่ายนิดเดียว นอกนั้นยากเบิด (สำหรับผมเด้อ555)

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    ผมใช้ไอโฟนครับเพราะดูหรูหราสมฐานะ 555 (ราคาตอนนี้ประมาณหกพันต้น ๆ) แต่มีข้อจำกัดเยอะครับ ไม่ว่าการซิงค์ข้อมูลต่าง ๆ

ทั้งนี้เพื่อป้องกันตัวของมันเอง โดยรวมแล้วชอบครับ รองรับทุกอย่าง คลิปต่าง ๆ ก็ชัดดูแล้วได้อารมณ์

ในการดูครับ เช่น คลิปหนัง คลิปมวย อะไรทำนองนี้น่ะครับ 5555

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ชิงช้าชาลี
    บล็อก
    1
    อ้ายพลจ๋าไปหาซื้อไสได้น้อ ไอโฟนราคา 6พันต้นๆเนี่ย น้องอยากได้แหม๋