หัวข้อ: ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ

บ่าววี
    Guest

ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ

วันนี้มีโอกาสเดินทางไปกราบนมัสการพระบรมสารีริกธาตุจาก 10 ประเทศ โดยทางวัดบางนาใน เขตบางนา กรุงเทพมหานคร ได้อัญเชิญมาประดิษฐานไว้ที่วัดบาง

นาใน เพื่อให้พุทธศาสนิกชนได้กราบไหว้บูชากัน

ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ

วัดบางนาใน มีพระมหาเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุเช่นกันครับ

ตรงหน้าพระเจดีย์ก็จะมีที่บูชาดอกไม้ธูปเทียน พร้อมทั้งผ้าไตรจีวรเพื่อนำเข้าไปกราบไหว้และบูชาองค์พระบรมสารีริกธาตุทั้ง 10 ประเทศและพระมหาเจดีย์ครับ

ผ้าไตรจีวรเป็นของทางวัดจัดให้พร้อมเครื่องประดับและสร้องแหวน เพชร ฯลฯ และมีคำบูชาในการเวียนเทียนรอบพระมหาเจดีย์ทั้ง 3 รอบให้ด้วยครับ สามารถ

บูชาได้เพียงชุดละ 40 บาทหรือแล้วแต่ศรัทธาครับ

ซุ้มที่ใช้ประดิษฐานเจดีย์แก้วที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุทั้ง 10 ประเทศ
    (ใช้คำพูดไม่ถูกต้องขออภัยด้วยนะครับ)

ทางวัดได้จัดน้ำสำหรับสรงน้ำพระบรมสารีริกธาตุ ไว้ให้ด้วยนะครับ

ภาพพระมหาเจดีย์อีกสักภาพครับ

ภายในวัดยังได้มีศาลาให้ทำการสักการะบูชาท้าวจตุคามรามเทพเหมือนกันครับ ผมก็ได้ทำการสักการะบูชามาแล้วเหมือนกันครับ

สำหรับงานนี้ทางวัดกำหนดจัดขึ้นระหว่างวันที่ 1 - 30 เมษายน 2550 นี้เท่านั้นนะครับ หากสงกรานต์ท่านใดที่ไม่ได้เดินทางไปเที่ยวหรือกลับต่างจังหวัด นี่ก็เป็น

อีกสถานที่แห่งหนึ่งที่อยากแนะนำให้ไปครับ แล้วพบกันใหม่ครับ

cbrethaijin
    Guest

Re: ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ

Re: ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ ::: บ่าววี :::

Re: ไปกราบนมัสการและสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุ 10 ประเทศมากครับ

ภาพพระมหาเจดีย์อีกสักภาพครับ
    บ่อแม่นภาพภรรแฟนบ้อ ฮ๋าๆๆๆๆๆๆ

งามเนาะคะ พระธาตหนะ

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แป้งป๋อง

กะสิคนที่ไปนำเพิ่นนั่นล่ะเนาะ อิอิ

somplanoy
    Guest

เอาบุญมาเพื่อคนบ้านไกล บ่ละหือ

Tags for this Thread