หัวข้อ: ๛อยากนำเสนอภาษา"ส่วย" ( หยางคลัง ) ขอเข้ามาได้ครับ๛

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

Re: อยากนำเสนอภาษา"ส่วย" ( หยางคลัง ) ขอเข้ามาได้ครับ

Re: อยากนำเสนอภาษา"ส่วย"  ( หยางคลัง ) ขอเข้ามาได้ครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ เทพบุตรลูกทุ่งอิสาน
    อ่านแล้ว งง ขนาดเป็นคนส่วยเองน่ะเนี่ย แบบว่าส่วย มี 2 สำเนียง ก็เหมือนเขมร น่ะแหล่ะ แต่ถ้าฟังๆ ดูก็จะฟังออก มันคล้ายๆ กัน เพียงแต่จะออกเสียงสละ ต่างกันบ้าง
    ที่บ้านผมเขาพูดส่วยกูย ครับ แต่เท่าที่เห็นท่านทั้งหลายตอบ จะเป็นสำเนียง ของส่วย กวย แต่ผมก็พอฟังได้
    หงัย แน หัย จิง เจา หวาว กูย หนะ โม หมวง ( แปล วัน นี้ ผม จะ มา พูด ภาษาส่วย กับ พวก คุณ ครับ )
    หัย ชะมึ ชาญ หัย ก๊อด กอน กูย สะเร็น กู อำเพอ สำโรงเทียบ ( ผม ชื่อ ชาญ ผม เป็น ลูก ส่วย สุรินทร์ อยู่ อำเภอสำโรงทาบ ครับ )
    อิอิอิ .. ภัว ซำแน หยูง เด้อ ( พอ เท่านี้ ก่อน นะครับ )
    ......... เทพบุตรลูกทุ่งอิสาน ...........

ใช่แล้วคับ ต้องใช้จินตนาการ แนะนำหาแฟนชาว กูย ( ส่วย ) อิอิ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ ตรี ศรีเมืองใหม่
    หนุ่มอุบล คนศรีเมืองใหม่

Re: อยากนำเสนอภาษา"ส่วย" ( หยางคลัง ) ขอเข้ามาได้ครับ

ฮ่วย//ข้อยฟังบ่อออกเด้อ...
    :welcome3"...ศรีเมืองใหม่แดนธรรมประเสริฐ ถิ่นกำเนิดหลวงปู่มั่น ลือลั่นสวรรค์ภูหล่น ยลสวยหินผานางคอย ลอยล่องแก่งจุการ งามตระหง่านเสาธงวงกลมใหญ่...">>>>> www.muangmai.ob.tc

KomsanChuaisuk
    Guest

ผมใช้สำเนียงกวยครับ

sapata
    Guest

อ้ายบาวคือเว้าได้หลายภาษาแท้น้อ....เปงงงตาอิฉาเนาะ มีคำถามอยากจะถามอ้าย.....ซรัลบอง....แปลว่าอิหยัง

Guest

แปลว่า รักพี่ครับ ถ้าสลันเนียง อาจแปลได้ 2 ความหมายนะ คือรักเธอ หรือ รักนาง
    บองเชน เกิด นานา น้อ บ่อ ค่อย เจา แมร์ กระทู้ แน ลืย

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ เชนเมืองช้าง

Re: อยากนำเสนอภาษา"ส่วย"  ( หยางคลัง ) ขอเข้ามาได้ครับ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ บ่าวสกลคนเว้าหลายภาษา
    แปลว่า รักพี่ครับ ถ้าสลันเนียง อาจแปลได้ 2 ความหมายนะ คือรักเธอ หรือ รักนาง
    บองเชน เกิด นานา น้อ บ่อ ค่อย เจา แมร์ กระทู้ แน ลืย
    โอ่....ท่านมาแล้วช่วงนี้ลองเข้าไปดูที่เพลงกันตรึมสิท่านเอามาให้ฟังเยอะเลย อิอิ

Guest

โหลดแล้วเน้อ ออร์กุณ ยาง คลัง หนา นาย เชน

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ RAKBAN
    ฮายเว้ากูยบิเกิด ใยบานแต่ขะเเมร์ เว้าลาวได้หนึ่งๆ

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ บักหั๋มน๊อย
    "โนว อำเภอ ท่าตูม จังหวัดเสร็น..บาด" อ
    บึล ลอ จา มวง? ไก เย๊าะ
    ไฮ บิ เด็ง เอ๊อ..ไฮ โกน ขแมรร์
    จี เนีย..กะม็อล ? อา ปโล๊ะ..จี พ็อง...
    ง๊อย บล๊อง...ซะเวิง ซรา..
    บาน ปัน แหนะ เฮย อา แร็ง...เฮ้อ เฮอ เฮย...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ หนอนน้อย หนองกี่
    Nongki / Burirum
    กุย ทุข นะโมไหกะดายซิงแอ พิบึนวัวแซ โดยจา กะโตลโรงสี เกอด ยัวลพรา แรงประแต่ง บวยดองถังผัว จำเถอน มุยกะมอบึนเถ ออนมวงจำไฮ พิเกิดกะดาย คูตะไง เกิดมวงมุย นะ

Tags for this Thread