หัวข้อ: ขาหมู

International chef สัญลักษณ์ของ สะใภ้อิสาน
    บล็อก
    4

ขาหมู

วันนี้ครัวใจสลาย ขอเสนอ ข้าวขาหมูคะ ตามคำของของลูกรัก
    รักษาใจตัวเองไปด้วยคะ มาลองดูสูตรของคนใจสลายนะคะ:l-
    ขาหมูได้มาจากตลาดคะที่นี้เค้าทีขายแบบที่อบแล้ว
    ก็มี
    ขาหมู ผักกาดดอง ขิง รากผักชี ไข่ไก่ อบเชย ผงผะโล้ กระเทียม พริกสด น้ำตาลปีบ น้ำส้มสายชู เกลือ ซีอิ็วดำ
    เริ่มเลยนะคะ

นำกระเทียม รากผักชี มาตำให้ละเอียดใล่น้ำมันลงหม้อแล้วนำกระเทียมกับรากผักชี
    มาใล่หม้อผัดใหหอม ใล่น้ำตาลปีบ ผงผะโล้ เกลือ ซอยขิง ลงไปด้วย เคี่ยวให้น้ำตาลละลายเติมน้ำลงนิดหน่อยพร้อมซีอิ็วดำ อบเชย จากนั้นนำขาหมูลงหม้อคนให้เข้ากันเติมน้ำให้ท่วมขาหมูแล้วเปิดไฟอ่อนทิ้งไว้ประมาณครึ่งชั่วโมงคะ อ้ออย่าลืม หั่นผักกาดดอง และใข่ต้มลงไปในหม้อด้วย
    ช่วงที่รอหันมาทำน้ำจิ้มกันนะคะ
    ก็กระเทียม พริกสด ไม่มีพริกเหลืองก็ใช้พริกแดงแทน ตำให้ละเอียด
    นำมาใส่ถ้วย ใส่น้ำส้มสายชู เกลือนิดหน่อย น้ำตาลทรายเล็กน้อย แค่นี้ก็ ร่อยยยแล้วคะ
    ขาหมู
    ออกมาอย่างที่เห็นนี้ละคะรสกลมกล่อมมากคะ

ขาหมู
    ครัวใจสลายต้องขอบคุณผู้เข้าแวะชมให้กำลังใจ คนหัวใจสลายนะคะ:*-:*-

เห็นแล้วหิวเลยค่ะ จำรสชาดข้าวขาหมูหน้าปากซอยไม่ลืม
    ขอบคุณมากๆค่ะสำหรับสูตร ขาหมูขานึงได้เยอะแยะเลย
    ทำแล้วคงกินคนเดียว อีกแน่ๆ เพราะอีกคนเขาไม่กินด้วย ฮ่าๆๆ
    LET IT BE...

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ป้าดดดด น่ากินที่สุด ++++

มื่ออื่นเซ่านี่หละ ต้องจัดการ ขอบคุณครับที่หาแนวอยากมาให้.. ทางนี่กินข้าวบ่แซบหลายมื่อแล้ว...

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ paula
    เป็นตาแซบจ้า อยากกินข้าวหมูแดง สั่งสองจานจ้าจานเดียวกินบ่อิ่ม :l-

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ บ่าวเมืองเดช
    เมืองเดช ครับพี่น้อง
    ขาหมูอีกแล้วหรอ
    เป็นตาแซบครับ แต่ว่าช่วงนี่กินดู๋แล้ว
    มีเมนูอื่นแนะนำบ่ครับ

น่ากินแท้จ้าพี่นิ ขอจักจานแนะจ้า บ่เอาหนังเด้อจ้า
    แพงเเคยเฮ็ดแล้วแชทลืม ไหม้หมดหม้อเลยจ้า
    เมื่อความจนผลักไส ดิ้นรนเท่าไรยิ่งไกลบ้าน

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวกบินทร์
    ซุหม่อง...ที่ไป..!!!
    คือเป็นตาแซ่บแท่ละหือ...กระเทียมแกล้มเด้อ พริกน่วยจั๊กน่อย มักหลาย........

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ lungyai1123
    บล็อก
    63
    น่าทานหลายเด้อ ขอจักจานแหน่