หัวข้อ: นานๆมาที รบกวนถามนิดนึงค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์

คำถาม และรอคำตอบ นานๆมาที รบกวนถามนิดนึงค่ะ

มีใครที่เป็นสมาชิกบ้านมหาที่อยู่ UK บ้างคะ พอดีตอนนี้ ต้องการเดินทางไปต่างประเทศแต่ แฮ่ะ แฮ่ะ ชีวิตนี้ไม่เคยไปต่างประเทศเลยค่ะ
    อยากรู้ว่า ทำวีซ่ายากไหมเอ่ย ไปแบบไหนง่ายที่สุดคะ คือ ท่องเที่ยว
    เรียน(ภาษา) หรือ แบบมีญาติ เชิญไปเยี่ยม (อย่าแนะนำมีสามีนะคะ เด๋วค่อยไปหาข้างหน้าค่ะ 555)จำเป็นต้องมีอะไรที่สำคัญบ้างคะ เท่าที่ทราบมาต้องมี
    1. บัญชีเงินฝาก ที่มียอดเงิน6 หลัก
    2.pasport
    3. หนังสือรับรองของบริษัท(อันนี้ไม่มีค่ะ ต้องทำไงคะ)
    4.เอกสารการเป็นเจ้าของบริษัท (อันนี้ก้อไม่มี เศร้า)

ทราบมาแค่นี้จริงๆค่ะ ใครรู้ หรืออยู่ที่นั่นช่วยข้าน้อยที
    ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

ไม่แน่ใจนะคะว่าจะแนะนำได้มากแค่ไหน และที่น้องบอกมาก็ไม่ชัดเจน
    ว่าจะมาใน กรณีไหน
    เรียน ท่องเที่ยว ทำงาน
    ท่องเทียว ก็แบ่งอีกว่ามากับทัวร์ หรือ ญาติ เพื่อน ทำจดหมายเชิญให้มาเยี่ยม
    แต่ต้อนนี้ กฤหมายที่นี้้เปลี่ยน การทำจดหมายเชิญคนทางนี้ต้องจ้างทนายทำให้ไม่เหมือนเมื่อก่อน
    เขียนแบบนี้ พี่อธิบายไม่ถนัด ถ้าอยากรู้รายละเอียด และยังไม่มีใครแนะนำ
    ฝากเบอรโทรไว้ที่บ้านพี่ แล้วจะโทรหาจ้า
    และถ้ามาที่นี้ได้แล้ว มาเที่ยวบ้านพี่ได้ยินดีคะพาเที่ยวคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 24-10-2010 at 21:46.

ขอบคุณค่ะ อยากไปเที่ยวค่ะพี่ หรือเรียกว่าไปซิมลางก่อนอะไรประมาณนั้น แต่ถ้าไปเที่ยวไม่ได้จึงจะลงเรียนคอสภาษา ต้องการไปสักสองอาทิต คือหากลงเรียนภาษาเราต้องอยู่นานใช่ไหมคะเผื่ออยู่ไม่ได้แย่เลย เขาว่าที่นั่นหนาวมากกว่าร้อน หากอยู่ไม่ได้ว่าจะเลือกลงที่อื่น แต่ใจอยากไปที่นั่นค่ะ
    ขอแบบที่ไป เที่ยวก่อนสัก หนึ่งถึงสองอาทิตย์ ไปเองได้ไหมคะ ไปทัวร์แพงมากกก
    ขอบคุณอีกครั้งค่ะ

มาเองโดยไม่มีจุดหมายยากมากคะ ทางสถานทูตไม่ออกวีซ่าให้ง่ายนะคะ
    ขนาดมีคนรับรองก็ยังยากคะ และเรื่องลงเรียน ต้องเรียนภาษาจากประเทศไทยก่อน
    ต้องสอบมาจากประเทศไทยและต้องติดต่อที่เรียนตั่งแต่อยู่ประเทศไทยมาก่อน เรื่องเงินในบัญชีต้องหลักล้านคะ ต้อนนี้หนาวแล้วคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สะใภ้อิสาน; 25-10-2010 at 19:38.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

ความเยือกเย็น

โทรสอบถามทางสถานทูตดีกว่ามังคะ แน่นอนกว่า

เพราะว่ากฎหมายเปลี่ยนแปลงทุกปี และรู้สึกจะมายากด้วย

ถ้ามาเที่ยว ก็ต้องขอวีซ่าท่องเที่ยว ซึ่งเอกสารรับรองก็ต้องมีเยอะแน่นอนอย่างเช่น

เอกสารรับรองจากที่ทำงานต้องมีด้วยค่ะ จากประสบการณ์ที่เคยทำมา อันนี้สำคัญ

มาทำงาน ต้องมีหนังสือรับรองจากทางบริษัทที่จะมาทำงานออกรับรองให้ด้วยค่ะ

มาเรียน ต้องขอเอกสารจากทางโรงเรียนที่จะเรียนออกรับรองให้ด้วยค่ะ คือต้องติดต่อกับทาง

โรงเรียนก่อน แล้วทาง โรงเรียนจะออกจดหมายแจงรายละเอียดเกี่ยวกับเราว่าจะมาเรียนที่โรงเรียนเค้าจริง

แต่ วีซ่านักเรียนต้องเรียนเป็นปีนะคะ สองอาทิตย์คงไม่มี แต่ก็ยากแล้วช่วงนี้ ได้ข่าวว่านักเรียนมาวีซ่านักเรียน

แต่มาแล้วไม่ไปเรียน แต่ไปหางานทำแทน ทางรัฐเลยเพ่งเล็งเป็นพิเศษ

ที่อังกฤษค่าครองชีพสูงค่ะ ค่าเช่าบ้าน/ห้อง ก็แพงด้วย อาหารการกินอีก ลำบากนะคะถ้ามาแบบไม่รู้จักใคร

ยิ่งในลอนดอนไม่ต้องพูดถึงเลย ใหนจะค่ารถเมล์/รถไฟ/ค่าเช่า ทุกอย่างแพงอ่ะ

ถ้าสนใจอยากจะเรียนภาษา ไปที่ AUA แถวราชดำริ ไม่ดีกว่าเหรอคะ เค้าสอนดีนะ มีชื่อมานาน

วันหยุดงาน หลานสาวก็ไปเรียนที่นั่นเหมือนกัน รู้สึกว่า ภาษาเค้าดีขึ้นเยอะเลย

ถ้าอยากมาเที่ยว มากับทัวร์เลยค่ะ ง่ายดี ถูกกว่าที่เราจะมาเองอีกตั้งเยอะ

ขอให้โชคดีนะคะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย เมษา; 25-10-2010 at 00:12. เหตุผล: แก้คำผิด

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    จากการดูเอกสารแล้วไม่ผ่านแน่นอนร้อยเปอร์เซ็นต์ ถ้ามาเรียนก็ต้องมีหลักฐานทางโรงเรียน
    รองรับ มีทางเดียวที่ผ่านแน่นอนวีซ่าแต่งงาน คู่หมั้น พอมาได้แล้วค่อยว่าอีกที
    เอกสารมีแค่นี้อย่ายื่นเด็ดขาด เพราะจะทำให้เสียเครดิต ต้องรอระยะอีกนานถึงจะยื่นใหม่
    อีกครั้ง

ติ๋มคึดว่าประเทศใด๋ในยุโรป หรือฝั่งอเมริกากะคือสิบ่แตกต่างกันทอใด๋ดอก...ทางขอวีซ่ายาก...

คุณต้องหาจุดยืนให้ได้ว่าจะมาเพื่อทำการอะไร...แล้วกะสอบถามสถานทูตของต่างประเทศเหล่านั่นว่ามีเอกสารอะไรบ้าง

ง่ายสุดกะคือเจ๊ว่าหละจ้าถ้าเป็นสมัยนี่...วีซ่าผู้บ่าวฝรั่งขอให้...ญาติเขียนจดหมายเชิญยังออกให้ยากเลยวีซ่าทุกมื้อนี่

เพื่อบ่เป็นการเสียเวลากะสอบถามให้ดีก่อน ยื่นขอวีซ่าเด้อ...ขอให้โชคดีจ้า...

ขอบคุณค่า พี่ติ๋ม พี่สะไภ้อิสาน พี่เมษา พี่ปุ้ย จะทำตามคำแนะนำดู สงสัยต้องหาผู้บ่าวฝรั่งก่อนแน่นอนงั้น เด๋ววันไหนบิน จะแจ้งอีทีเด้อค่าาา (สงสัยเป็นปี555)
    ขอบคุณอีกครั้งค่าาา

ศิลปิน นักร้อง นักแสดง
    มิสบ้านมหา 2011
    สัญลักษณ์ของ ผู้ก่อการรัก
    HappyLand ดินแดนแห่งความสุข, Thailand
    จะหนีไปไหน ยัยเมยย

ดูจากหลักฐานแล้ว คงจะผ่านยากอย่างที่พี่ๆ เค้าบอกมานะ สงสัยต้องแต่งงานซะแล้วว

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ มะเหมี่ยว
    สุดประจิมที่ริมเมย
    มะเหมี่ยว เคยต๊ะส่งของออกไป uk แมะเมย บ่เคยไปเมืองนอกจักเทือ แต่ว่าเมียวดีพม่านี่ไปมาแล้ว แฮะๆๆๆ อยากไปคือกัน สงสัยต้องมีแฟนฝาหรั่ง