หัวข้อ: "แกงส้มปลาซาบะ"

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

"แกงส้มปลาซาบะ"

สวัสดีค่ะวันนี้น้องอี๊ทขอนำเสนอเมนู
    หน้าตาของแกงส้มปลาซาบะค่ะ

เครื่องปรุง
    1 ปลาซาบะ 1ตัว
    2 กะหล่ำดอก 1 ดอก
    3 หัวผักกาดขาว 1 หัว
    4 น้ำพริกแกงส้ม(น้องอี๊ทใช้พริกแกงส้มใต้ เผ็ดมากค่ะ)
    5 น้ำมะขามเปียก
    6 เกลือ
    7 น้ำปลา
    8 น้ำปลาร้า (แล้วแต่ใครชอบหรือไม่ชอบค่ะ)
    วิธีทำ
    1 ตั้งหม้อใส่น้ำเปล่าครึ่งหม้อ
    2 ใส่หัวผักกาดขาวลงไป ต้มให้สุกก่อน พอหัวผักกาดสุก ใส่กะหล่ำดอกลงไป พอผักสุก ใส่เครื่องแกง เกลือ น้ำปลา น้ำปลาร้า ลงไป พอเดือดขึ้นมา ใส่ปลาซาบะที่ฉีกเอาเฉพาะเนื้อนะคะ ใส่ปลาลงไป ปิดฝา
    3 รอประมาณ 5 นาที เปิดฝา ปรุงรสด้วยน้ำมะขามเปียก ยกลงค่ะ

ปลาซาบะจร้า หาได้ตามตลาดสด หรือ บิ๊กซี โลตัส กะได้จร้า น้องอี๊ทซื้อมา ตัวนี้ 24 บาทจร้า
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 27-10-2010 at 16:35. เหตุผล: เพิ่มรูปค่ะ

ศิลปิน นักแต่งเพลง สัญลักษณ์ของ thedon
    บล็อก
    1
    ขอบคุณครับสำหรับเมนูแซ่บๆครับ ได้แนวกินเซ้าพอดีเลยครับ อิอิ

ศิลปิน นักแสดง สัญลักษณ์ของ kitty
    ขอบคุณเด้อค่ะ บ่เคยเฮ็ดจักเทือสิลองเฮ้ดตาม เบิ่งเป็นตาแซบเน๊าะค่ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    เป็นตาแซ่บเนาะจ้า จ่งไว้ให้แหน่เด้อจักถ้วย

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ มั่วหน่าฮ่าน
    เจ้าคือบ่เอารูปปลาซาบะโตเป็นๆ หรือโตเต็มๆ มาลงให้เบิ่งนำแหน่..พอได้จินตนาการถืก..อิอิ (บ้านนอกหั่นน๊า..)
    ไม่เข้าถ้ำมอง เหตุไฉนจะได้มอง...http://img198.google.co.th/img198/6016/iinjiisjiisj.gif

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ๛หนุ่มบ้านไกล๛
    บล็อก
    8
    ป้าดดดด ไทย + ญี่ปุ่น แหม

ว่าแต่ว่า แกงส้มนี่ กะแล้วแต่ผู้มักอีหลีเนาะ เป็นแกงที่ต้องทำเองถึงจะอร่อย (เพราะเคยซื้อกินแล้วไม่เคยอร่อยเลย) บางคนชอบเปรี้ยวมาก บางคนชอบเปรี้ยวน้อย บางคนชอบหวาน ๆ บางคนก็ไม่หวานเลย

แต่ ผมว่า แกงส้ม ปลาซาบะเมนูนี้ คงอร่อยน่าดู เพราะว่าคนทำ น่ารัก งุงิงุงิงุงิ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล
    เครื่องปรุงทุกอย่าง หาได้เบิดครับ ยกเว้น ปลาซาบะ พอดีอยู่เทิงดอย ปลาทะเลหายาก สงสัยต้องเปลี่ยนเป็น แกงส้มงูสิง แซบบบบบบบบ

พ่อครัวแม่ครัวบ้านมหา สัญลักษณ์ของ สาวบ้านแต้
    บล็อก
    28

ปลาซาบะ

ปลาซาบะ กระทู้ต้นฉบับโดยคุณ มั่วหน่าฮ่าน ปลาซาบะ
    เจ้าคือบ่เอารูปปลาซาบะโตเป็นๆ หรือโตเต็มๆ มาลงให้เบิ่งนำแหน่..พอได้จินตนาการถืก..อิอิ (บ้านนอกหั่นน๊า..) ปลาซาบะ
    น้องอี๊ทซื้อมาจากโลตัส ชัยภูมิจร้า 24 บาท
    ปลาซาบะ
    ปลาซาบะ

ขอบคุณพี่หนุ่มบ้านไกล ที่ชมแม่ครัวนะคะ ดีใจที่ชมว่าน่ารักนี่แหล้ะ 55555
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย สาวบ้านแต้; 27-10-2010 at 16:39. เหตุผล: เพิ่มข้อมูลค่ะ

Tags for this Thread