หัวข้อ: ขอทราบการทำบั้งไฟกาบกล้วยแหน่คับพี่น้อง

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม

ขอทราบการทำบั้งไฟกาบกล้วยแหน่คับพี่น้อง

คือไหลเรือไฟที่นครพนมที่ผ่านมา ผมได้ซื้อบั้งไฟที่ขายในงานมาคับ แต่ตอนนี้จุดเล่นสิเบิ่ดแล้ว มีทั้งอันใหญ่อันน้อย อันใหญ่สุดผมซื้อมา10บาท ใหญ่เท่านิ้วมือ ยาวประมาน8เซนต์

แต่ที่แปลกใจคือบั้งไฟอันเล็กคุ้มอิหลี (บั้งไฟกาบกล้วย) หรือเป็นบั้งไฟขนาดเล็ก ห่อด้วยใบกาบกล้วยแห้งๆ

แมนความเว้าคนอีสานเป็นคนมีน้ำใจ บังไฟกาบกล้วยอันละบาทเองคับ ขึ้นสูงประมาณต้นมะพร้าวใหญ่4ต้นต่อกัน

ตอนนี้จุดจะหมดแล้วอยากเอาไปเฮ้ดเองแหน่ ขอคนที่เคยเฮ้ดขายมาให้ความรู้แหน่เด้อครับ :b-b
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย บ่าวนาตาลเขย่าโลก; 27-10-2010 at 18:39.