หัวข้อ: ขอประนามการขับขี่แบบนี้ครับ

Moderators สัญลักษณ์ของ บ่าวตั้ม
    บล็อก
    2

โกรธแล้วน่ะ ขอประนามการขับขี่แบบนี้ครับ

เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อตอนเช้าวันนี้เอง

ผมขับรถมาจากถนนกัลปพฤกษ์ มุ่งหน้าสะพานสาทร ซึ่งวันนี้รถติดมาก ท้ายแถวอยู่ที่สถานีวงเวียนใหญ่ ผมก็ติดท้ายแถวอยู่ด้วย ก็ขับไปเรื่อย ๆ ตาม ๆ กันไป เข้าใจครับว่าเปิดเทอม รถติด ซึ่งถนนตรงนั้นจะแบ่งเป็นทางด่วนและทางคู่ขนาน ซึ่งทางคู่ขนานจะมีทางเข้าเพื่อให้ผู้ที่ขับรถมาจากทางคู่ขนานเข้าสู่เส้นทางด่วนได้ โดยมีแนวกั้นป้องกันไม่ให้รถจากช่องทางด่วนเข้าไปในช่องทางคู่ขนาน

แต่! มีผู้ใช้รถซึ่งอยู่ช่องทางด่วน หักหัวรถสวนทางเข้าไปในช่องทางคู่ขนาน เพื่อใช้ทางคู่ขนาน ไปออกสู่ทางขึ้นสะพานสาทรเพื่อไปแทรกรถซึ่งติดอยู่บริเวณเชิงสะพาน

การกระทำดังกล่าวแสดงออกถึงความไร้ซึ่งระเบียบวินัย และการขาดจิตสำนึกรับผิดชอบต่อสังคมอย่างมาก รถจากทางคู่ขนานที่จะเข้าทางด่วนก็เข้าไม่ได้ และไม่ได้ทำแบบนี้แค่คันสองคัน แต่ทำกันเป็นสิบคัน ทำให้รถบริเวณนั้นชุลมุนเป็นอย่างมาก อ่านเป็นตัวอักษรอาจดูไม่รุนแรง แต่ภาพจริง ๆ นั้น มันแย่มาก ๆ เลยครับ

ไม่เข้าใจครับว่ากับแค่กฎจราจรเล็ก ๆ น้อย ๆ ถึงรักษากันไม่ได้ จิตสำนึกต่อส่วนรวมหายไปไหนหมด ทั้ง ๆ ที่รู้ว่าทางนั้นไม่ได้เป็นทางเข้า แต่ก็จะเข้า ไม่ว่าจะใช้ด้วยวิธีการยากลำบากประการใด กฎระเบียบของสังคมไม่ต้องคำนึงถึง เห็นคันอื่นทำผิดได้ เราต้องทำบ้าง รถคันอื่น ๆ ที่จะตามมาก็ช่างหัวมัน ทั้ง ๆ ที่ขับตาม ๆ กันไปก็ไปได้ทุกคัน และก็ไม่ได้ทำให้คุณ ๆ สามารถเดินทางได้เร็วขึ้นแต่อย่างใดเพราะต้องไปติดที่เชิงสะพาน ทำให้รถที่เชิงสะพานสะสม ส่งผลให้ท้ายแถวไม่ขยับ รถสะสมเข้าไปอีก

ขอประนามครับ การขับรถแบบนี้

เป็นตาปวดหัวนำตำรวจอีหลี่หล่ะค่ะ เป็นตาย่านขับรถเมืองไทย อยู่อิตาลี่รถหลายยุแต่กล้าขับ อยู่เมืองนอกข่อนข้างเคร่งครัด ในเรื่องกฏจราจรและป้ายสัญญานอันตรายต่างๆ ข้าวต้มมัดใช้เวลาเรียนยุตั้ง 6 เดือนค่ะ (3 เดือนเรียนป้ายอย่างเดียว แล้วก็สอบ ใครสอบไม่ผ่านต้องเรียนซ้ำ 3 เรียนขับแล้วก็สอบ)สำหรับข้าวต้ม สอบสัมภาษณ์ครั้งเดียวผ่าน
    แต่สอบขับอยากค่ะ เจอกรรมการคุมสอบเป็นผู้หญิงระเอียดยิบ ข้าวต้มมัดขับรถมื่อสอบบ่อเห็นหลุมน้อยๆ บ่ผ่อนรถ(สอบตกจ้อย ฮ่าๆๆซังว่ะเว้ามาแล้ว) ตอนนี้กะผ่านมาสิ 5-6 ปีแล้วหล่ะค่ะ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย ข้าวต้มมัด; 28-10-2010 at 03:46.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ บ่าวอิง
    ผมกะผ่านไปเห็นคือจั่งอ้ายว่านั้นละคับผมกะว่ามันติดหยังที่แท้ติดย้อนคนบ่มีวินัยการใช้รถนี่เอง

คนเฮามีความเห็นแก่ตัวอยู่ในตัวเอง แต่ถ้าเห็นแก่ตัวมากเกินไปก็จะสร้างความเดือนร้อนให้กับคนอื่น ขอประนามเช่นกันจ้า

Super Moderator สัญลักษณ์ของ ไก่น้อย
    บล็อก
    8
    จิตใต้สำนึกของคนไทยกับวินัยจราจรมันค่อนข้างตกต่ำเนาะจ้า แก้ไขค่อนข้างยาก ด้วยกฎหมายบ้านเฮากะค่อนข้างหละหลวมนำ
    อันใดที่เฮาบ่มัก เฮากะอย่าเฮดตามเนาะจ้า การเห็นแก่ตัวเพียงเล็กๆน้อยๆ อาจสิเฮดความลำบากให้คนอื่นหลาย เคยเทื่อนึงไป กทม. ไก่เห็นรถพยาบาลเปิดหวอนำ ติดอยู่ตรง4 แยกบ่มีรถคันใด่หลบให้เพิ่นไป หลู่โตนคนป่วยยุในรถแมะเนาะ จักสิตายสิยัง ถ้าเป็นญาติหรือคนที่เรารักอยู่ในนั้นแมะเนาะ บ่อยากเว่าเลย 55+

ดูแลตรวจสอบเนื้อหา สัญลักษณ์ของ ฝนหลวง
    เพิ่นฟ่าวดอกมั้งคับ อาจสิปวดหนักกะได้ เลยต้องรีบไปไห่ถึงจุดหมายหรือถึงปั๊มไวๆ

แบบนั่นผมกะบ่เคยเฮ็ดดอกว้าแต่ขับเร็วแล้วปาดซ้ายขวานะประจำคับ บ่ได้ปวดหนักดอกแต่เมา อิอิ

ดนๆดอกว้าคับเพราะช่วงนี่เป็นคนฮู่ผู้ดีกลับบ้านเร็ว มีมื่อวานนี่ละฮอดบ้านสามทุ่มจักว่ามันติอิหยังดอก

จากพระรามเจ็ดฮอดห้วยขวางสิบห้าโลไซ่เวลาเดินทางสองชั่วโมงครึ่ง ชั่วโมงนั่นปาดหน่าไผกะบ่ได้เพราะ บ่มีคันได๋กระดิกได้เลยจักคัน หุหุ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ทิดยุทธ ลูกพญาแล
    หยุด เห็นแก่ ไม่มักง่าย เมืองไทยคงน่าอยู่ อยู่บ้านนอกสบายใจกว่าครับ

ฝ่ายบริหารระดับสูง สัญลักษณ์ของ พล พระยาแล
    บางคนสักแต่ว่ามีเงินเหลือแล้วซื้อรถมาขับครับ บางคนก็มีหัวเอาไว้เพียงแค่แยกหูมิให้ติดกันเฉย ๆ

ไม่เป็นไรครับจงให้อภัยเสียเถิด อย่าไปว่ามัน (อิอิ)

สงสัยที่บ้านคงลืมถอดปลั๊กเตารีด หรือไม่คงท้องเสียมั้งครับ

ประเทศไทยไม่พัฒนาเท่าที่ควรทั้ง ๆ ที่มีคนเก่งเยอะ เพราะขาดวินัย

ไม่ว่าจะเป็นวินัยในตัวเอง วินัยทางสังคม ครับ
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย พล พระยาแล; 28-10-2010 at 08:37.

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ ม๋าน่อย
    บล็อก
    2
    โดยมากเมื่อเห็นคันหนึ่งกระทำ กะสิมีตามมาอีกเป็นขบวน บ่อยครั้งที่ทำให้เกิดอุบัติเหตุเพราะความเห็นแก่โตนี้ล่ะ

ดีเจ นักจัดรายการ สัญลักษณ์ของ peepoa007

พบปะพูดคุย

ทางเส้นนิผมใช้ ทุกวันครับ ยอมรบครับว่าติด อ่ะหลี อิอิ บ่แม่นผม บ้อน้อ บาดนิ อิอิ เรื่อง แย่งทางเข้า ผม ถนัดครับ ย่านตอกบัตร บ่ทัน พ้อ ผม เอิ้นใส่แหน่เด้อครับ ท้ายรถผม ติด ติกเก้อ หำน้อยๆๆ นั่นครับ อิอิ เรื่อง บนถนน ผมบ่เคย ยอม ครับ ชนเป็นชน ตำเป็นตำ ถ้าผมยุ่ ข้างหน้า อย่าคึดครับ ว่าสิได้เข้า เข้าปุ๊บ ผมลงไปด่าเลย อิอิ เป่านกหวีด ไล่หนีพ้อม ความมักง่าย มัทุกกคนครับ นิสัยเสีย มีทุกคน บ่อว่าเผิ่นว่าโต
    แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย peepoa007; 28-10-2010 at 09:29. เหตุผล: เพิ่ม