หัวข้อ: ขอบคุณคำอวยพร

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ แจ่มใสยิ้มสวย
    บล็อก
    18

ขอบคุณคำอวยพร

เนื่องด้วยวันที่ 30 ตุลาคม เป็นวันคล้ายวันเกิดของ แจ่มใส อ้ายหนุ่มน้อยมาตั้งกระทู้อวยพรวันเกิดให้ มี พี่ เพื่อน น้อง เข้ามาอวยพร

ฉัน แจ่มใส ยิ้มสวย ขอขอบคุณในคำอวยพร ทุกคำ และขอพรนั้นกลับย้อน ไปหา พี่ เพื่อน น้อง ทุกคนในบ้านมหาแห่ง

ทุกเดือนตุลาสิ่งที่ฉันทำทุกปี กินมังสวิรัติ งดเนื้อสัตว์ เพื่ออุทิศบุญกุศลนี้ให้กับแม่ ผู้อุ้มท้องปวดท้องก่อนคลอด รวมทั้งเลี้ยงดูอุ้มชู ส่งเสียให้เรียน จนเติบใหญ่มาเป็นแม่คนอีกรุ่นหนึ่ง ขอแม่มีสุขภาพร่างกายแข็งแรง ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ เมื่อสิ้นอายุไข ขอให้สิ้นอายุขัย โดยปราศจากการเจ็บป่วย

แม่ฉัน ตอนนี้ อายุ 92 ปีแล้ว สุขภาพตามอัตภาพคนอายุเท่านี้ วันก่อนเข้าสวน ดายหญ้านานไปหน่อย หลังกินข้าวเย็น เป็นลม หยุดหายใจไปพักหนึ่ง ญาติสิพี่น้องมาเต็มบ้าน คิดว่าถึงเวลาแล้ว แต่แม่ฟื้นขึ้นมา พูดคุยได้ตามปกติ

เมื่อวันคล้ายวันเกิดฉัน ฉันโทรหาแม่ บอกขอบคุณ แม่ไม่รู้อะไร จำวันเกิดฉันไม่ได้หรอก แม่ถาม

"ขอบคุณแมะเรื่องไอ๋นางน้อย " (แม่ฉันพูดภาษาโคราช)

ฉันหัวเราะตอบว่า "ก็อยากขอบคุณ แค่นั่นแหละ ไม่มีไอ๋ ดอกแมะ"

จากนั้นฉันคุยกับลูกสาวสอนเขาให้ทำหน้าที่ดูแลยายแทนแม่ ให้ดี

อีกอย่างเดือนก่อนฉันไปวัดไทยที่เมืองเบิคเล่ห์ ฉันไปเห็นสวนว่างๆ และเขียนว่ารับบริจาคเงินซื้อเม็ดพันธ์ วันนั้นฉันทำบุญไปแล้ว แต่พอกลับมาบ้าน ฉันเห็นว่าฉันมี ต้นกระเพรา มะเขือ พริก เพาะเอาใว้กำลังงอกงาม ฉันแยกใส่ กระป๋องเล็กๆ เตรียม ต้นกล้าเหล่านั้นไปถวายวัด เพราะที่วัดเป็นศูนย์รวมของคนเอเชีย ทั้งพี่น้องชาวไทย เขมร ลาว และเวียตนาม หากวัดมีต้นกล้าเหล่านั้น ก็สามารถแจกไปยังคนอื่นๆ ได้ ฉันเตรียมต้นกล้า เหล่านี้ใว้ จะไปทำบุญในวันคล้ายวันเกิด แต่ยังไม่ได้ไป เพราะสามียังไม่ว่างพาไป

วันนี้นอกจากเป็นวันคล้ายวันเกิดแล้ว ยังเป็นวันฉลองครบครอบ สามีภรรยา พบกันมา 6 ปี แต่ฉันเเย้งเขาว่าแค่ 5 ปี เท่านั้น (จะแย้งทำไม หกปี หรือ ห้า ก็แต่งแล้ว)

ของขวัญวันเกิด เป็นจักรเย็บผ้า การ์ดอวยพร และกุหลาบสีเหลืองอ่อน

ตอนเย็นก็พาไปทานอาหารเย็นข้างนอก

โทรไปจอง โต๊ะที่ร้านนี้ ขอที่ใกล้ๆ เตาผิง

ไปถึงได้การ์ดอีกใบเป็นการ์ดครบรอบ 6 ปี พร้อมกับกิฟการ์ดซื้อของอีกเล็กน้อย

แอพพิไทร์ ค่ะ กับคอกเทล หวานๆ

จานหลักเป็น แซนมอล กับ สปาเก็ตตี้ (ฉันกิ๋นแต่ หอมแมงภู่ กุ้ง แคลม เหลือห่อกลับบ้าน)

สังเกตุที่นิ้วทั้งสองคนนี้ ไม่มีแหวนแต่งงาน แต่ให้ดูที่ข้อมือค่ะ ด้ายผูกข้อมือนั้น ได้มาจากองค์ ดาไลลามะ ค่ะ ให้ผูกพันธ์กันใว้ทั้งสองคนค่ะ

ก่อนกินอาหารเย็นทุกครั้ง เราจะ Thank you Buddha Thank God และ Thank ผู้คนที่มีส่วนช่วยให้ครอบครัวเรามีความสุข

และ ถือโอกาสใช้ภาพนี้ ขอบคุณ พี่ เพื่อน น้อง ในบ้านมหาด้วยค่ะ

สุดท้าย ไม่มีเค๊ก แต่มี ไอติม แบลคเบอรี่อร่อยมากๆๆๆๆๆ

กลับถึงบ้าน ตัวนี้ก็มาตีซี้อวยพรด้วย

ปีนี้ 42 แล้วค่ะผ่านมาครึ่งทางชีวิตแล้ว ก่อนหน้าเรียกได้ว่าชีวิตลุ่มๆ ดอน ๆ ถึงวันนี้แล้วก็จะทำทุกวันให้มีความสุข ทำหน้าที่ลูก ทำหน้าที่แม่ ทำหน้าที่น้อง และทำหน้าที่เป็นภรรยา ที่ดีตลอดไป

ผีเสื้อชีวิตที่อิสระทางความคิด ไม่ยึดติด มีความสุขกับปัจจุบัน

ขอบคุณจากใจ แจ่มใสยิ้มสวย

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย แจ่มใสยิ้มสวย; 31-10-2010 at 03:17.

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ กำลังใจ
    บล็อก
    1
    ขอให้มีความสุขหลายๆ เนาะ ...................................

ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านมหา สัญลักษณ์ของ sompoi
    บล็อก
    23
    บรรยากาศคือสิเป็นแบบในหนังเนาะพี่น้องนาง พระเอกพานางเอกไปดินเนอร์ในวันเกิด สองต่อสอง มีแสงเทียน เปิดไวน์ นั่งมองตา ชนแก้วกัน อิอิ ..โรแมนติก.. น่าอิจฉาจัง..

ท่องเวบ สัญลักษณ์ของ pui.lab
    โสดไม่มีใครเอา หรือว่าเราไม่เอาใคร
    บล็อก
    9
    อื้ออออ :l- พี่แจ่มนิดูๆแล่วละเอียดอ่อน อ่อนโยน ด้านอารมณ์น้อจ้า
    ดูแล้วยิ้มตาม มีความสุขมากๆนะพี่ ชีวิตผ่านอุปสรรคมาเยอะแล้ว

ศึกษาหาความรู้ สัญลักษณ์ของ โก๋ดง
    ขอให้ มีความสุขหลายๆครับ ขออวยพรย้อนหลังครับ ? แต่ว่าแนวกินเป็นตาแซบน้อครับ

ศิลปินแดนไกล สัญลักษณ์ของ chudhancock
    cambridge, England
    ขอให้มีแต่ความสุขในวันเกิดนะจ๊หลานแจ่มใสจ๋า ป้ามาอวยพรให้หลานจ้ามาช้าไปหน่อยจ้า ขอโทษด้วยนะจ๊ะ มาขออวยพรย้อนหลังเอาก็คงจะได้ใช่ไหมจ๊ะ
    ป้ขอให้หลานจงมีแต่ความสุขกายสุขใจขอให้สุขภาพร่างกายแขงแรงร่ำร่ำ รวยรวย สวยสวยอยู่อย่างนี่ตลอดไปนะจ๊ะ

แบ่งปันความรู้และประสบการณ์ สัญลักษณ์ของ คนห้วยค้อ เมืองพล
    อวยพรย้อนหลัง ขอให้มีความสุข ได้ทุกสิ่งที่ฝันและให้เป็นจริงครับผม

ฝ่ายกิจการพิเศษ สัญลักษณ์ของ กำพร้าผีน้อย
    รัตนาธิเบศร์..ใกล้แยกแคราย
    ขอให้มีความสุขตลอดไปครับแจ่มใส แค่ 42 เอง วัยแห่งความสุข
    ผ่านอะไรมาเยอะแยะ ตอนนี้ถึงเวลาต้องสบายแล้ว บรรยากาสโรแมนติกจังเลย
    เห็นแล้วแอบอิจฉาเล็กๆ...

ร่วมถ่ายทอดความรู้สู่สังคม สัญลักษณ์ของ เมษา

พบปะพูดคุย

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดย้อนหลังเด้อจ้า

ขอให้มีแต่ความสุข ความทุกข์อย่าได้มี ร่ำรวยๆค่ะ :b-b:b-b

อั่นจักรหยิบผ่าหน่ะ หยิบเป็นมาช่วยสอนเมแนเด้อพี่เด้อ ตั้งใว้ฝุ่นเกาะอยู่หนี่

ปีนี้ 42ยังไง นิก็ขอเรียก พี่แจ่มใสเหมือนเดิ ไหนๆก็เรียกมาแต่ต้นแล้ว
    ควาทสุข ขอลูกผู้หญิงจะต้องการอะไรอีกนอกจากครอบครัวที่อบอุ่น ใช่ไหมคะ
    ร่วมยินดีด้วยคะ